Xác định số tiền đóng, hỗ trợ đối với một số đối tượng khi Nhà nước điều chỉnh mức đóng bảo hiểm y tế, lương cơ sở như thế nào? (Phần 1)

Đối với từng nhóm đối tượng khác nhau, tiền đóng, hỗ trợ đối với các nhóm đối tượng được hỗ trợ đóng bảo hiểm y tế khi Nhà nước điều chỉnh mức đóng bảo hiểm y tế có sự khác nhau. Sau đây Luật Hoàng Anh xin trình bày về vấn đề này.

1. Đối với nhóm đối tượng được ngân sách Nhà nước hỗ trợ mức đóng bảo hiểm y tế mà được hỗ trợ 100% mức đóng

1.1. Nhóm chủ thể được ngân sách Nhà nước hỗ trợ 100% mức đóng bảo hiểm y tế

Theo Điểm a Khoản 1 Điều 8 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP ngày 17/10/2018 của Chính phủ, người thuộc hộ gia đình cận nghèo đang sinh sống tại các huyện nghèo theo Nghị quyết số 30a/2008/NQ-CP ngày 27/12/2008 của Chính phủ về chương trình hỗ trợ giảm nghèo và bền vững và các huyện được áp dụng cơ chế, chính sách theo Nghị quyết số 30a/2008/NQ-CP. Trong đó, người được hỗ trợ 100% phải thỏa mãn 02 điều kiện:

- Là thành viên trong hộ gia cận nghèo (theo mức tiêu chuẩn hộ gia đình cận nghèo tại thời điểm được hỗ trợ)

- Hộ gia đình cận nghèo ở một trong 61 huyện nghèo (có trên 50% số hộ gia đình là hộ nghèo)

1.2. Xác định số tiền đóng, hỗ trợ đối với nhóm chủ thể được ngân sách Nhà nước hỗ trợ 100% mức đóng bảo hiểm y tế

a. Đối với trường hợp thông thường

Số tiền ngân sách Nhà nước đóng, hỗ trợ đóng hằng tháng được xác định theo mức:

Mức đóng bảo hiểm y tế x Mức lương cơ sở (tại thời điểm các chủ thể tham gia bảo hiểm y tế)

Trong trường hợp Nhà nước điều chỉnh mức đóng bảo hiểm y tế, điều chỉnh mức lương cơ sở, số tiền ngân sách Nhà nước đóng và hỗ trợ cũng được điều chỉnh kể từ thời điểm bắt đầu áp dụng mức đóng bảo hiểm y tế mới, mức lương cơ sở mới. Do đó, khi có chênh lệch giữa mức đóng bảo hiểm y tế, mức lương cơ sở cũ và mức đóng bảo hiểm y tế, mức lương cơ sở mới thì người thuộc các đối tượng được hưởng hỗ trợ 100% tiền đóng bảo hiểm y tế không phải đóng thêm bất kỳ khoản tiền nào vào Quỹ bảo hiểm y tế.

Ví dụ: Mức lương cơ sở tăng từ 1.390.000 Đồng lên 1.490.000 Đồng, nhưng đối tượng được hưởng hỗ trợ 100% không phải đóng bảo hiểm y tế bổ sung, do ngân sách Nhà nước điều chỉnh mức hỗ trợ theo mức điều chỉnh lương cơ sở.

b. Đối với trẻ em dưới 06 tuổi

- Đối với trẻ em dưới 06 tuổi sinh ra ở Việt Nam: Số tiền đóng bảo hiểm y tế tính từ ngày sinh đến ngày trẻ đủ 72 tháng tuổi (06 tuổi)

- Đối với trẻ em dưới 06 tuổi sinh ra ở nước ngoài: Số tiền đóng bảo hiểm y tế được tính từ ngày trẻ về cư trú tại Việt Nam theo quy định của pháp luật

2. Đối với nhóm đối tượng là học sinh, sinh viên, người thuộc hộ gia đình làm nông nghiệp, lâm nghiệp, ngư nghiệp, diêm nghiệp có mức sống trung bình

Đây cũng là các nhóm đối tượng được ngân sách Nhà nước hỗ trợ đóng bảo hiểm y tế, tuy nhiên, nếu không phải là đối tượng được hỗ trợ đóng bảo hiểm y tế 100% thì cách xác định số tiền đóng, hỗ trợ đóng bảo hiểm y tế khác so với trường hợp trên.

Theo Khoản 2 Điều 10 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP ngày 17/10/2018 của Chính phủ, số tiền đóng của người tham gia và hỗ trợ của ngân sách Nhà nước hằng tháng được xác định như sau:

Mức đóng bảo hiểm y tế x Mức lương cơ sở (tại thời điểm chủ thể tham gia bảo hiểm y tế)

Trong trường hợp Nhà nước điều chỉnh mức đóng bảo hiểm y tế, điều chỉnh mức lương cơ sở, người tham gia không phải đóng bổ sung hoặc không được hoàn trả phần chênh lệch do điều chỉnh mức đóng bảo hiểm y tế, mức lương cơ sở đối với thời gian còn lại mà người tham gia đã đóng bảo hiểm y tế. Như vậy, nếu có sự thay đổi về mức đóng bảo hiểm y tế, mức lương cơ sở có sự thay đổi theo quy định của pháp luật thì người tham gia bảo hiểm có thể bị ảnh hưởng và phải đóng thêm vào Quỹ bảo hiểm y tế.

Ví dụ: Mức lương cơ sở tăng từ 1.390.000 Đồng lên 1.490.000 Đồng, nhưng đối tượng được hưởng hỗ trợ một phần như trên thì học sinh, sinh viên phải đóng bổ sung mức bảo hiểm y tế.

Xem thêm:

Xác định số tiền đóng, hỗ trợ đối với một số đối tượng khi Nhà nước điều chỉnh mức đóng bảo hiểm y tế, lương cơ sở như thế nào? (Phần 2)

Tổng hợp bài viết về Luật bảo hiểm y tế

Luật Hoàng Anh

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Tiền lương, tiền công, tiền trợ cấp làm căn cứ đóng bảo hiểm y tế như thế nào?

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 30/09/2021

Tiền lương, tiền công, tiền trợ cấp làm căn cứ đóng bảo hiểm y tế

Phương thức đóng bảo hiểm y tế cho các đối tượng thuộc quản lý của Bộ Quốc phòng như thế nào? (Phần 1)

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 30/09/2021

Phương thức đóng bảo hiểm y tế cho các đối tượng thuộc quản lý của Bộ Quốc phòng (Phần 1)

Phương thức đóng bảo hiểm y tế cho các đối tượng thuộc quản lý của Bộ Quốc phòng như thế nào? (Phần 2)

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 30/09/2021

Phương thức đóng bảo hiểm y tế cho các đối tượng thuộc quản lý của Bộ Quốc phòng (Phần 2)

Mức hỗ trợ từ ngân sách Nhà nước cho học sinh, sinh viên hệ dân sự thuộc quản lý của Bộ Quốc phòng như thế nào?

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 01/10/2021

Mức hỗ trợ từ ngân sách Nhà nước cho học sinh, sinh viên hệ dân sự thuộc quản lý của Bộ Quốc phòng

Thẻ bảo hiểm y tế đối với các đối tượng thuộc quản lý của Bộ Quốc phòng như thế nào?

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 01/10/2021

Thẻ bảo hiểm y tế đối với các đối tượng thuộc quản lý của Bộ Quốc phòng