Đối tượng nào được xét tặng hoặc truy tặng danh hiệu Nhà nước “Bà mẹ Việt Nam anh hùng”?

Bà mẹ Việt Nam anh hùng

“Bà mẹ Việt Nam anh hùng” là danh hiệu cấp Nhà nước dùng để xét tặng (đối với người còn sống) hoặc truy tặng (đối với người đã mất), nhằm tri ân những người đã sinh ra, nuôi dưỡng liệt sĩ - những người có công lớn với đất nước.

Người được công nhận là “Bà mẹ Việt Nam anh hùng” được hưởng nhiều ưu đãi về phúc lợi xã hội cũng như nhận được sự kính trọng, biết ơn từ Đảng, Nhà nước, cá nhân tham gia trong xã hội.

Đối tượng được xét tặng hoặc truy tặng danh hiệu Nhà nước “Bà mẹ Việt Nam anh hùng”

Theo Khoản 1 Điều 2 Nghị định số 56/2013/NĐ-CP ngày 22/05/2013 của Chính phủ, các đối tượng sau được xét tặng hoặc truy tặng danh hiệu Nhà nước “Bà mẹ Việt Nam anh hùng”:

- Có 2 con trở lên là liệt sỹ

- Chỉ có 2 con mà 1 con là liệt sỹ và 1 con là thương binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên

- Chỉ có 1 con mà người con đó là liệt sỹ

- Có 1 con là liệt sỹ và có chồng hoặc bản thân là liệt sỹ

- Có 1 con là liệt sĩ và bản thân là thương binh suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên

Trong đó :

- Liệt sỹ là những người đã hi sinh (chết) trong quá trình hoạt động cách mạng, thực hiện các nghĩa vụ, nhiệm vụ đối với Tổ quốc và đủ điều kiện được công nhận liệt sĩ phải đáp ứng một trong các điều kiện theo Điều 17 Nghị định 31/2013/NĐ-CP ngày 09/04/2013 của Chính phủ. Người con là liệt sỹ phải được Thủ tướng Chính phủ tặng bằng “Tổ quốc ghi công” và là một trong các đối tượng con đẻ, con nuôi của Bà mẹ Việt Nam anh hùng. Người chồng là liệt sỹ phải được Thủ tướng Chính phủ tặng bằng “Tổ quốc ghi công” và là chồng hợp pháp (được pháp luật công nhận) của Bà mẹ Việt Nam anh hùng. Theo đó, để xác định có phải mẹ hoặc vợ của liệt sỹ không cần xác định những người liệt sỹ này có nhận được Bằng “Tổ quốc ghi công” hơn.

- Thương binh là người mắc bệnh, thương tật với tỷ lệ từ 61% trở lên trong quá trình thực hiện nhiệm vụ với Tổ quốc, hoặc hoạt động cách mạng. Người này phải đã được cấp có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận thương binh, bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên, bao gồm cả người còn sống và người đã từ trần. Giấy chứng nhận thương binh chứng minh tỷ lệ thương tật, suy giảm khả năng lao động cũng như chứng nhận tư cách thương binh.

Các trường hợp ngoại lệ

- Trường hợp bà mẹ có chồng, con tham gia vào hàng ngũ địch (nhưng đồng thời cũng có con là liệt sỹ đáp ứng các trường hợp trên) thì vẫn được xem xét tặng hoặc truy tặng danh hiệu vinh dự Nhà nước “Bà mẹ Việt Nam anh hùng”.

- Trường hợp bà mẹ đáp ứng tất cả các điều kiện trong các trường hợp trên nhưng phản bội, đầu hàng địch, có hành động gây nguy hại cho cách mạng hoặc vi phạm pháp luật bị Tòa án xét xử bằng hình thức phạt tù mà bản án, quyết định của Tòa án đang có hiệu lực tại Việt Nam (kể cả trường hợp hưởng án treo) thì không được xét tặng hoặc truy tặng danh hiệu vinh dự Nhà nước “Bà mẹ Việt Nam anh hùng”.

Xem thêm: Tổng hợp bài viết về Pháp lệnh Ưu đãi cho người có công với cách mạng

Luật Hoàng Anh

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Cơ quan quản lý Nhà nước về công tác phòng, chống mại dâm như thế nào?

Chính sách xã hội 24/12/2021

Cơ quan quản lý Nhà nước về công tác phòng, chống mại dâm

Trách nhiệm của Bộ Công an trong thực hiện công tác phòng, chống mại dâm được quy định như thế nào? (Phần 1)

Chính sách xã hội 24/12/2021

Trách nhiệm của Bộ Công an trong thực hiện công tác phòng, chống mại dâm được quy định trong Pháp lệnh phòng, chống mại dâm (Phần 1)

Trách nhiệm của Bộ Công an trong thực hiện công tác phòng, chống mại dâm được quy định như thế nào? (Phần 2)

Chính sách xã hội 24/12/2021

Trách nhiệm của Bộ Công an trong thực hiện công tác phòng, chống mại dâm được quy định theo Pháp lệnh phòng, chống mại dâm (Phần 2)

Trách nhiệm của Bộ Y tế trong thực hiện phòng, chống mại dâm như thế nào?

Chính sách xã hội 24/12/2021

Trách nhiệm của Bộ Y tế trong thực hiện phòng, chống mại dâm

Các đối tượng nào được hưởng chế độ ưu đãi người có công với cách mạng?

Chính sách xã hội 27/12/2021

Các đối tượng nào được hưởng chế độ ưu đãi người có công với cách mạng và thân nhân người có công với cách mạng

Những đối tượng nào đủ điều kiện được công nhận liệt sĩ? (Phần 1)

Chính sách xã hội 27/12/2021

Những đối tượng nào đủ điều kiện được công nhận liệt sĩ (Phần 1)

Những đối tượng nào đủ điều kiện được công nhận liệt sĩ? (Phần 2)

Chính sách xã hội 27/12/2021

Những đối tượng nào đủ điều kiện được công nhận liệt sĩ (Phần 2)

Không xem xét xác nhận liệt sĩ trong trường hợp nào?

Chính sách xã hội 27/12/2021

Các trường hợp không xem xét xác nhận liệt sĩ