Mức hưởng chế độ thai sản đối với trường hợp thực hiện biện pháp tránh thai như thế nào?

1. Các biện pháp tránh thai được coi là căn cứ hưởng chế độ khi thực hiện việc tránh thai

Theo Điều 37 Luật bảo hiểm xã hội số 58/2014/QH13 ngày 20/11/2014, người lao động là thực hiện 02 biện pháp sau thì được coi là biện pháp tránh thai:

- Đặt vòng tránh thai (Đối với người lao động nữ)

- Thực hiện biện pháp triệt sản (Đối với người lao động nam, người lao động nữ)

Các biện pháp tránh thai khác không được coi là căn cứ hưởng chế độ khi thực hiện biện pháp tránh thai.

2. Điều kiện hưởng chế độ thai sản cho người thực hiện biện pháp tránh thai

Theo Khoản 1 Điều 39 Luật bảo hiểm xã hội số 58/2014/QH13 ngày 20/11/2014, người lao động muốn được hưởng chế độ sau khi thực hiện biện pháp tránh thai phải thỏa mãn điều kiện:

- Người lao động đã thực hiện các biện pháp tránh thai (đặt vòng tránh thai; thực hiện biện pháp triệt sản) tại cơ sở khám, chữa bệnh có thẩm quyền thực hiện các hoạt động y tế này và có xác nhận của cơ sở khám, chữa bệnh đó.

- Đóng bảo hiểm xã hội: Đóng bảo hiểm xã hội đủ 06 tháng trước khi nghỉ việc để thực hiện biện pháp tránh thai; Nếu chưa đóng bảo hiểm xã hội đủ 06 tháng thì thời gian đóng bảo hiểm xã hội phải từ 01 tháng trở lên

3. Mức hưởng chế độ thai sản trong trường hợp thực hiện các biện pháp tránh thai

3.1. Tính mức hưởng chế độ thai sản theo tháng khi thực hiện các biện pháp tránh thai

a. Trường hợp người lao động nữ đóng đủ 06 tháng bảo hiểm xã hội trước khi nghỉ hưởng chế độ khi thực hiện các biện pháp tránh thai

Theo Khoản 1 Điều 39 Luật bảo hiểm xã hội số 58/2014/QH13 ngày 20/11/2014, mức hưởng chế độ theo tháng (mỗi tháng) là 100% bình quân tiền đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi người lao động nghỉ việc hưởng chế độ cho người thực hiện biện pháp tránh thai. Suy ra ta có công thức sau:

Mức hưởng chế độ khi thực hiện biện pháp tránh thai (theo đơn vị tháng) = (Lương đóng bảo hiểm xã hội tháng thứ 06 trước khi nghỉ + Lương đóng bảo hiểm xã hội tháng thứ 05 trước khi nghỉ +…+ Lương đóng bảo hiểm xã hội tháng thứ 01 trước khi nghỉ)/6

Trong đó:

- Mức hưởng chế độ khi thực hiện biện pháp tránh thai ở đây là mức hưởng chế độ theo tháng chẵn (30 ngày)

- Lương đóng bảo hiểm xã hội của người lao động là lương theo công việc, chức danh, ngạch, chức vụ của người lao động, không phải là tiền lương thực tế người lao động nhận được hay tiền lương người lao động dùng để đóng thuế thu nhập cá nhân, mà là tiền lương của người lao động dùng để đóng bảo hiểm xã hội

Ví dụ: Người lao động A nghỉ hưởng chế độ cho người nghỉ việc đi đặt vòng tránh thai vào tháng 04/2021 (ngày 10/04). A đã tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc được 03 năm, tháng 10/2020, 11/2020, A có mức lương đóng bảo hiểm xã hội là 8.000.000 Đồng; tháng 12/2020, 01/2021; 02/2021, 3/2021 A có mức lương đóng bảo hiểm xã hội là 11.000.000 Đồng. Suy ra:

Mức hưởng chế độ khi tránh thai (theo đơn vị tháng) của A = (8.000.000 x 2 + 11.000.000 x 4) / 6 = 10.000.000 (Đồng)

b. Trường hợp người lao động nữ không tham gia bảo hiểm xã hội đủ 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ khi thực hiện các biện pháp tránh thai

Trường hợp này người lao động có tham gia bảo hiểm xã hội trước khi nghỉ việc để thực hiện biện pháp tránh thai nhưng không đóng đủ 06 tháng. Theo Khoản 1 Điều 39 Luật bảo hiểm xã hội số 58/2014/QH13 ngày 20/11/2014, người thực hiện các biện pháp tránh thai mà chưa đóng bảo hiểm xã hội đủ 06 tháng trước khi nghỉ thì vẫn được hưởng chế độ khi thực hiện biện pháp tránh thai nhưng mức hưởng bằng bình quân lương đóng bảo hiểm của các tháng người lao động tham gia bảo hiểm xã hội, tức theo công thức sau:

Mức hưởng chế độ khi thực hiện biện pháp tránh thai (theo đơn vị tháng) = Tổng lương đóng bảo hiểm xã hội của người lao động /số tháng đóng bảo hiểm xã hội

Ví dụ: Người lao động B tham gia bảo hiểm xã hội vào tháng 03/2021, tháng 04/2021 (ngày 04/04) người lao động nghỉ việc để thực hiện triệt sản. Mức lương đóng bảo hiểm xã hội tháng 03/2021 là 12.000.000 (Đồng). Suy ra:

Mức hưởng chế độ khi khám thai (theo đơn vị tháng) của B = (12.000.000)/1 = 12.000.000 (Đồng)

3.2. Tính mức hưởng chế độ thai sản đối với người thực hiện biện pháp tránh thai theo ngày

Trên thực tế, thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản đối với người lao động thực hiện các biện pháp tránh thai (dựa trên Khoản 1 Điều 37 Luật bảo hiểm xã hội số 58/2014/QH13 ngày 20/11/2014):

- 07 ngày đối với lao động nữ đặt vòng tránh thai

- 15 ngày đối với người lao động thực hiện biện pháp triệt sản

Theo Điểm c Khoản 1 Điều 39 Luật bảo hiểm xã hội số 58/2014/QH13 ngày 20/11/2014, mức hưởng chế độ cho người thực hiện các biện pháp tránh thai theo đơn vị ngày bằng mức hưởng chế độ khi thực hiện biện pháp tránh thai theo đơn vị tháng chia 30 ngày. Nguyên nhân không chia mức hưởng chế độ khi thực hiện biện pháp tránh thai theo đơn vị tháng ra 24 ngày như chế độ khám thai do ngày nghỉ hưởng chế độ khi thực hiện biện pháp tránh thai bao gồm cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, và nghỉ hằng tuần. Suy ra công thức tính mức hưởng chế độ khi thực hiện biện pháp tránh thai của người lao động theo đơn vị ngày là:

Mức hưởng chế độ khi thực hiện biện pháp tránh thai theo đơn vị ngày = Mức hưởng chế độ khi thực hiện biện pháp tránh thai theo đơn vị tháng / 30 ngày

Ví dụ:

Người lao động A ở ví dụ trên: Nghỉ hưởng chế độ cho người nghỉ việc đi đặt vòng tránh thai vào tháng 04/2021 (ngày 10/04). A đã tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc được 03 năm, tháng 10/2020, 11/2020, A có mức lương đóng bảo hiểm xã hội là 8.000.000 Đồng; tháng 12/2020, 01/2021; 02/2021, 3/2021 A có mức lương đóng bảo hiểm xã hội là 11.000.000 Đồng. Mức hưởng chế độ khi tránh thai (theo đơn vị tháng) của A là 10.000.000 Đồng. Suy ra:

Mức hưởng chế độ khi thực hiện biện pháp tránh thai theo đơn vị ngày của A = 10.000.000 /30 = 334.000 (Đồng)

Người lao động B ở ví dụ trên: Người lao động B tham gia bảo hiểm xã hội vào tháng 03/2021, tháng 04/2021 (ngày 04/04) người lao động nghỉ việc để thực hiện triệt sản. Mức lương đóng bảo hiểm xã hội tháng 03/2021 là 12.000.000 (Đồng). Mức hưởng chế độ khi khám thai (theo đơn vị tháng) của B là 12.000.000 Đồng. Suy ra:

Mức hưởng chế độ khi thực hiện biện pháp tránh thai theo đơn vị ngày = 12.000.000 /30 = 400.000 (Đồng)

Xem thêm: Tổng hợp bài viết về Luật bảo hiểm xã hội

Luật Hoàng Anh

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Chế độ thai sản đối với người lao động là chồng của người mẹ nhờ mang thai hộ như thế nào?

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 03/08/2021

Chế độ thai sản đối với người lao động là chồng của người mẹ nhờ mang thai hộ

Mức hưởng chế độ khám thai đối với người lao động đi khám thai như thế nào?

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 03/08/2021

Mức hưởng chế độ khám thai đối với người lao động đi khám thai

Mức hưởng chế độ thai sản đối với người bị sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý như thế nào?

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 04/08/2021

Mức hưởng chế độ thai sản đối với người bị sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý

Trường hợp nào người lao động nữ được nghỉ việc dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản?

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 04/08/2021

Trường hợp người lao động nữ được nghỉ việc dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản

Thủ tục hưởng chế độ thai sản đối với người lao động bị sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý như thế nào?

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 04/08/2021

Thủ tục hưởng chế độ thai sản đối với người lao động bị sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý