Chi phí đầu tư vào đất còn lại được xác định như thế nào?

Khi thu hồi đất, Nhà nước sẽ tiến hành bồi thường về đất và các chi phí đầu tư còn lại vào đất tuỳ vào đối tượng sử dụng đất. Vậy chi phí đầu tư vào đất còn lại được xác định như thế nào? Hãy cùng chúng tôi tìm hiểu trong bài viết dưới đây.

1. Khái niệm 

Căn cứ tại Khoản 11, 12,13, Luật đất đai số 45/2013/QH13 ngày 29/11/2013, Nhà nước thu hồi đất là việc Nhà nước quyết định thu lại quyền sử dụng đất của người được Nhà nước trao quyền sử dụng đất hoặc thu lại đất của người sử dụng đất vi phạm pháp luật về đất đai.

Khi Nhà nước thu hồi đất, bên cạnh việc trả lại giá trị quyền sử dụng đất đối với diện tích đất thu hồi cho người sử dụng đất, Nhà nước còn bồi thường các chi phí đầu tư vào đất còn lại bao gồm chi phí san lấp mặt bằng và chi phí khác liên quan trực tiếp có căn cứ chứng minh đã đầu tư vào đất mà đến thời điểm Nhà nước thu hồi đất còn chưa thu hồi được.

2. Căn cứ chứng minh người sử dụng đất đã đầu tư vào đất 

Khoản 1, Khoản 2, Điều 3, Thông tư 37/2014/TT-BTNMT ngày 30/06/2014, Bộ tài nguyên và Môi trường quy định căn cứ để chứng minh về việc người sử dụng đất đã đầu tư vào đất là các hồ sơ, chứng từ, chứng minh đã đầu tư vào đất.

Các hồ sơ, chứng từ chứng minh đã đầu tư vào đất bao gồm các giấy tờ sau: 

+ Văn bản, hợp đồng thuê, khoán san lấp mặt bằng, tôn tạo đất đối với đất được Nhà nước giao hoặc cho thuê, cải tạo đất, chống xói mòn, chống xâm thực, xây dựng, gia cố nền đất làm mặt bằng sản xuất kinh doanh;

+ Văn bản, thanh lý hợp đồng; hóa đơn, chứng từ thanh toán đối với từng khoản chi phí đã đầu tư vào đất quy định tại Điểm a Khoản này;

+ Văn bản, hợp đồng khác có liên quan đến việc đầu tư vào đất được xác lập tại thời điểm đầu tư.

Người có đất thu hồi không có một trong các loại giấy tờ trên thì Ủy ban nhân dân cấp tỉnh căn cứ tình hình cụ thể tại địa phương quyết định việc xác định chi phí đầu tư vào đất còn lại.

3. Công thức tính chi phí đầu tư vào đất còn lại

Căn cứ tại Khoản 4, Điều 3, Thông tư 37/2014/TT-BTNMT ngày 30/06/2014, Bộ tài nguyên và Môi trường, công thức tính chi phí đầu tư vào đất còn lại là:

P = [(P1+ P2+P3+P4)/T1] * T2

Trong đó: 

P: Chi phí đầu tư vào đất còn lại;

P1: Chi phí san lấp mặt bằng;

P2: Chi phí cải tạo làm tăng độ màu mỡ của đất, thau chua rửa mặn, chống xói mòn, xâm thực đối với đất sử dụng vào mục đích sản xuất nông nghiệp;

P3: Chi phí gia cố khả năng chịu lực chống rung, sụt lún đất đối với đất làm mặt bằng sản xuất kinh doanh;

P4: Chi phí khác có liên quan đã đầu tư vào đất phù hợp với mục đích sử dụng đất

T1: Thời hạn sử dụng đất;

T2: Thời hạn sử dụng đất còn lại.

Đối với trường hợp thời điểm đầu tư vào đất sau thời điểm được Nhà nước giao đất, cho thuê đất thì thời hạn sử dụng đất (T1) được tính từ thời điểm đầu tư vào đất.

Việc xác định giá trị các khoản chi phí đầu tư vào đất còn lại phải căn cứ vào đơn giá, định mức kinh tế kỹ thuật do cơ quan nhà nước có thẩm quyền quy định.

Đối với khoản chi phí đầu tư vào đất mà việc đầu tư thực hiện trong nhiều lần, nhiều năm thì khi xác định chi phí đầu tư vào đất còn lại được cộng dồn chi phí của tất cả các lần, các năm đó.

Luật Hoàng Anh 

 

 

Tổng đài tư vấn pháp luật

0908 308 123
Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

0908 308 123

luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Pháp luật quy định như thế nào về điều chỉnh quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất?

Hỏi đáp luật Đất đai 21/06/2021

Bài viết trình bày về việc điều chỉnh quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất theo quy định của pháp luật hiện hành về đất đai.

Hoạt động điều tra, đánh giá đất đai là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 21/06/2021

Bài viết trình bày về các nhóm hoạt động điều tra, đánh giá đất đai hiện nay và thời gian thực hiện hoạt động điều tra, đánh gia

Quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất được thực hiện như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 20/06/2021

Bài viết trình bày các quy định của pháp luật trách nhiệm của cơ quan nhà nước có thẩm quyền, các quy định riêng đối với việc thực hiện quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất cấp huyện, và xử lý trong một số trường hợp cụ thể

Ai có thẩm quyền quyết định phê duyệt quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất?

Hỏi đáp luật Đất đai 20/06/2021

Bài viết trình bày các quy định của pháp luật đất đai về người có thẩm quyền quyết định, phê duyệt quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất

Việc tư vấn lập quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất được quy định như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 20/06/2021

Bài viết trình bày các quy định của pháp luật hành về hình thức hoạt đông, cơ quan có thẩm quyền thuê tư vấn và quy định của pháp luật hiện hành về việc lựa chọn tổ chức lập quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất