Miễn, giảm tiền thuê đất, thuê mặt nước trong khu kinh tế được quy định như thế nào? (P1)

Pháp luật quy định về việc miễn, giảm tiền thuê đất, thuê mặt nước trong khu kinh tế tại Điều 8, Nghị định 35/2017/NĐ-CP ngày 03/04/2017 của Chính phủ, cụ thể như sau: 

1. Khi nào áp dụng việc miễn, giảm tiền thuê đất, thuê mặt nước trong khu kinh tế 

Việc miễn, giảm tiền thuê đất, thuê mặt nước được thực hiện theo từng dự án đầu tư gắn với việc cho thuê đất mới.

Không áp dụng miễn, giảm tiền thuê đất, thuê mặt nước đối với dự án khai thác tài nguyên khoáng sản.

Tổ chức, cá nhân thuê đất, thuê mặt nước trong Khu kinh tế chỉ được hưởng ưu đãi miễn, giảm tiền thuê đất, thuê mặt nước sau khi làm các thủ tục để được miễn, giảm theo quy định.

2. Miễn, giảm tiền thuê đất, thuê mặt nước trong trường hợp chuyển nhượng dự án hoặc chuyển nhượng tài sản và người nhận, người mua tài sản tiếp tục được cho thuê đất 

Trường hợp được Nhà nước cho thuê đất trả tiền hàng năm và đang trong thời gian được hưởng ưu đãi về miễn, giảm nếu thực hiện chuyển nhượng dự án hoặc chuyển nhượng tài sản thuộc sở hữu của mình trên đất gắn liền với đất thuê theo quy định của pháp luật và người nhận chuyển nhượng hoặc người mua tài sản trên đất tiếp tục được Nhà nước cho thuê đất cho thời gian thuê đất còn lại với mục đích sử dụng đất theo đúng mục đích khi nhận chuyển nhượng thì việc miễn, giảm tiền thuê đất được thực hiện như sau:

+ Người chuyển nhượng không được tính số tiền thuê đất đã được miễn, giảm vào giá chuyển nhượng.

+ Người nhận chuyển nhượng tiếp tục được miễn, giảm tiền thuê đất, thuê mặt nước cho thời gian ưu đãi còn lại.

Trường hợp sau khi nhận chuyển nhượng, người nhận chuyển nhượng không tiếp tục sử dụng theo đúng mục đích khi nhận chuyển nhượng và chuyển sang sử dụng vào mục đích khác thì phải thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định tại Điều 4, Điều 5 Nghị định 35/2017/NĐ-CP.

Xem thêm:

Xác định tiền thuê đất trong khu kinh tế thông qua đấu giá như thế nào?

3. Xử lý đối với người thuê đất được miễn, giảm nhưng trong quá trình quản lý, sử dụng đất không đáp ứng được các điều kiện để được miễn, giảm tiền thuê đất, thuê mặt nước. 

Trường hợp người thuê đất đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền quyết định miễn, giảm tiền thuê đất, thuê mặt nước nhưng trong quá trình quản lý, sử dụng đất không đáp ứng các điều kiện để được miễn, giảm tiền thuê đất, thuê mặt nước có nguyên nhân từ phía người thuê đất hoặc sử dụng đất không đúng mục đích đã được ghi tại quyết định cho thuê đất, hợp đồng thuê đất nhưng không thuộc trường hợp bị thu hồi đất theo quy định của pháp luật đất đai thì phải thực hiện hoàn trả ngân sách nhà nước số tiền thuê đất, thuê mặt nước đã được miễn, giảm và cộng thêm khoản tiền tương đương với mức thu tiền chậm nộp theo quy định của pháp luật về quản lý thuế tính trên số tiền thuê đất, thuê mặt nước được miễn, giảm.

Căn cứ tại Khoản 2, Điều 59, Luật Quản lý thuế năm 2019, mức tính tiền chậm nộp bằng 0,03%/ngày tính trên số tiền thuế chậm nộp. Thời gian tính tiền chậm nộp được tính liên tục kể từ ngày tiếp theo ngày phát sinh tiền chậm nộp đến ngày liền kề trước ngày số tiền nợ thuế, tiền thu hồi hoàn thuế, tiền thuế tăng thêm, tiền thuế ấn định, tiền thuế chậm chuyển đã nộp vào ngân sách nhà nước.

Luật Hoàng Anh 

 

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Công nhận quyền sở hữu nhà ở như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 19/07/2021

Bài viết trình bày các quy định của pháp luật hiện hành về việc công nhận quyền sở hữu nhà ở tại Việt Nam

Nghĩa vụ của chủ sở hữu và người sử dụng nhà ở tại Việt Nam là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 19/07/2021

Bài viết trình bày các quy định về nghĩa vụ của chủ sở hữu và người sử dụng nhà ở tại Việt Nam

Chủ sở hữu nhà ở và người sử dụng nhà ở có các quyền gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 19/07/2021

Bài viết trình bày các quy định của pháp luật hiện hành về quyền của chủ sở hữu nhà ở và người sử dụng nhà ở theo quy định của pháp luật hiện hành

Ví dụ minh hoạ đối với việc áp dụng phương pháp thu nhập là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 20/07/2021

Bài viết trình bày ví dụ minh hoạ đối với việc áp dụng phương pháp thu nhập