Thời gian ổn định đơn giá thuê đất, thuê mặt nước của dự án thuê trả tiền hàng năm là gì?

Thời gian ổn định đơn giá thuê đất, thuê mặt nước của dự án thuê trả tiền hàng năm được quy định tại Điều 14, Nghị định 46/2014/NĐ-CP ngày 15/05/2014 của Chính phủ, cụ thể như sau:

1. Thời gian ổn định đơn giá thuê đất 

a. Thời gian ổn định đơn giá thuê đất, đơn giá thuê đất xây dựng công trình ngầm, đơn giá thuê đất có mặt nước

Đơn giá thuê đất, đơn giá thuê đất xây dựng công trình ngầm, đơn giá thuê đất có mặt nước trả tiền hàng năm của mỗi dự án được ổn định 05 năm tính từ thời điểm được nhà nước quyết định cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất, chuyển từ giao đất sang thuê đất, công nhận quyền sử dụng đất. 

Hết thời gian ổn định, Cục trưởng Cục thuế, Chi cục trưởng Chi cục thuế điều chỉnh lại đơn giá thuê đất, đơn giá thuê đất xây dựng công trình ngầm, đơn giá thuê đất có mặt nước áp dụng cho thời gian tiếp theo theo quy định tại Điều 4, Điều 5 và Điều 6 Nghị định 46/2014/NĐ-CP.

Xem thêm: Đơn giá thuê đất được xác định như thế nào?

b. Thời gian ổn định đơn giá thuê mặt nước của mỗi dự án trong trường hợp thuê mặt nước trả tiền thuê hàng năm

Đơn giá thuê mặt nước của mỗi dự án trong trường hợp thuê mặt nước trả tiền thuê hàng năm được ổn định 05 năm tính từ thời điểm được nhà nước quyết định cho thuê mặt nước.

Hết thời gian ổn định, Ủy ban nhân dân cấp tỉnh điều chỉnh lại đơn giá thuê mặt nước áp dụng cho thời gian tiếp theo theo quy định tại Điều 7 Nghị định 46/2014/NĐ-CP.

2. Các trường hợp điều chỉnh đơn giá thuê đất, đơn giá thuê đất để xây dựng công trình ngầm, đơn giá thuê đất có mặt nước, thuê mặt nước

Điều chỉnh đơn giá thuê đất, đơn giá thuê đất để xây dựng công trình ngầm, đơn giá thuê đất có mặt nước, thuê mặt nước trong các trường hợp sau:

+ Dự án đã thực hiện thu tiền thuê đất, thuê mặt nước hết thời gian ổn định tại mục 1.a, 1.b.

+ Dự án thay đổi mục đích sử dụng đất thuê thì thực hiện điều chỉnh lại đơn giá thuê theo mục đích sử dụng mới tại thời điểm thay đổi mục đích sử dụng đất.

Đối với trường hợp chưa có quyết định cho thuê đất, hợp đồng thuê đất nhưng đang sử dụng đất vào mục đích thuộc đối tượng phải thuê đất theo quy định của Luật Đất đai năm 2013 thì đơn giá thuê đất để tính tiền thuê đất phải nộp hàng năm không được ổn định theo quy định tại mục 1.

3. Điều chỉnh đơn giá thuê đất trong trường hợp được Nhà nước cho thuê đất trả tiền thuê đất hàng năm trước ngày 01/07/2014 và đang trong thời gian được miễn tiền thuê đất, thuê mặt nước

Khoản 6, Điều 8, Thông tư 333/2016/TT-BTC ngày 26/12/2016 của Bộ Tài chính quy định 

Trường hợp được Nhà nước cho thuê đất trả tiền thuê đất hàng năm trước ngày 01/07/2014 và đang trong thời gian được miễn tiền thuê đất, thuê mặt nước theo quy định tại Nghị định số 142/2005/NĐ-CP ngày 14/11/2005, Nghị định số 121/2010/NĐ-CP ngày 30/12/2010 thì không thực hiện điều chỉnh đơn giá thuê đất khi đến kỳ điều chỉnh cho đến hết thời gian được miễn tiền thuê đất kể từ ngày 01/08/2014. 

Chu kỳ ổn định đơn giá thuê đất, thuê mặt nước được tính từ thời điểm phải nộp tiền thuê đất, thuê mặt nước. Thời điểm bắt đầu phải nộp tiền thuê đất, thuê mặt nước là thời điểm sau khi đã hết thời gian được miễn tiền thuê đất (bao gồm cả thời gian xây dựng cơ bản được miễn theo quy định) và thời gian được xác định hoàn thành nghĩa vụ tài chính về tiền thuê đất hàng năm do được khấu trừ tiền bồi thường, giải phóng mặt bằng hoặc tiền nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất theo phương thức quy đổi ra số năm, tháng hoàn thành nghĩa vụ nộp tiền thuê đất hàng năm vào tiền thuê đất phải nộp theo quy định.

Luật Hoàng Anh

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Tư vấn xác định giá đất là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 13/07/2021

Bài viết trình bày về nguyên tắc, điều kiện hoạt động và các trường hợp thực hiện tư vấn giá đất

Khung giá thuê mặt nước được tính như thế nào? Việc xác định, thu nộp tiền thuê mặt nước được quy định ra sao?

Hỏi đáp luật Đất đai 16/07/2021

Bài viết trình bày về việc xác định khung giá thuê mặt nước và xác định, thu, nộp tiền thuê mặt nước

Trình tự, thủ tục xác định đơn giá thuê đất và thu nộp tiền thuê đất là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 16/07/2021

Bài viết trình bày về trình tự, thủ tục xác định đơn giá thuê đất và việc thu nộp tiền thuê đất theo quy định của pháp luật hiện hành

Xử lý tiền bồi thường, giải phóng mặt bằng trong một số trường hợp khác khi Nhà nước thu tiền thuê đất là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 16/07/2021

Bài Viết trình bày về việc xử lý lý tiền bồi thường, giải phóng mặt bằng trong một số trường hợp khác khi Nhà nước thu tiền thuê đất