Tiền thuê đất, thuê mặt nước được thu, nộp như thế nào?

Căn cứ tại Điều 24, Nghị định 46/2014/NĐ-CP ngày 15/05/2014 của Chính phủ, việc thu, nộp tiền thuê đất, thuê mặt nước được quy định như sau: 

1. Đơn vị tiền thuê đất, thuê mặt nước mà người sử dụng đất phải nộp 

Căn cứ tại Khoản 1, Điều 24, Nghị định 46/2014/NĐ-CP ngày 15/05/2014 của Chính phủ, tiền thuê đất, thuê mặt nước nộp ngân sách nhà nước bằng tiền Việt Nam (VNĐ); trường hợp tổ chức, cá nhân nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài nộp tiền thuê đất, thuê mặt nước bằng ngoại tệ thì thực hiện quy đổi sang tiền VNĐ theo quy định của pháp luật tại thời điểm nộp.

2. Các quy định về việc nộp tiền thuê đất, thuê mặt nước 

Khoản 2, Điều 24, Nghị định 46/2014/NĐ-CP ngày 15/05/2014 của Chính phủ quy định việc nộp tiền thuê đất, thuê mặt nước như sau: 

+ Cơ quan thuế gửi thông báo nộp tiền thuê đất, thuê mặt nước đến người thuê đất, thuê mặt nước; đồng thời gửi đến Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất hoặc cơ quan tài nguyên và môi trường.

Mẫu Thông báo số tiền thuê đất phải nộp được thực hiện theo quy định tại Phụ lục ban hành kèm theo Thông tư 77/2014/TT-BTC.

+ Người thuê đất, thuê mặt nước phải nộp tiền thuê đất, thuê mặt nước theo đúng quy định tại thông báo của cơ quan thuế.

3. Các quy định về việc nộp tiền thuê đất, thuê mặt nước một lần cho cả thời gian thuê 

Khoản 2, Điều 24, Nghị định 46/2014/NĐ-CP ngày 15/05/2014 của Chính phủ quy định về việc nộp tiền thuê đất, thuê mặt nước một lần cho cả thời gian thuê như sau: 

+ Trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày ký Thông báo tiền thuê đất, thuê mặt nước của cơ quan thuế, người thuê đất phải nộp 50% tiền thuê đất theo Thông báo.

+ Trong thời hạn 60 ngày tiếp theo, người thuê đất phải nộp 50% tiền thuê đất, thuê mặt nước còn lại theo Thông báo.

+ Quá thời hạn trên, người được Nhà nước cho thuê đất chưa nộp đủ tiền thuê đất theo Thông báo của cơ quan thuế thì phải nộp tiền chậm nộp đối với số tiền chưa nộp theo mức quy định của pháp luật về quản lý thuế.

4. Quy định về việc truy thu tiền thuê đất, thuê mặt nước cho thời gian đã sử dụng đất trong trường hợp được Nhà nước cho thuê đất, thuê mặt nước trước ngày 15 tháng 7 năm 2014

Căn cứ tại Khoản 8, Điều 3, Nghị định 123/2017/NĐ-CP ngày của Chính phủ quy việc truy thu tiền thuê đất, thuê mặt nước cho thời gian đã sử dụng đất trong trường hợp được Nhà nước cho thuê đất, thuê mặt nước trước ngày 15 tháng 7 năm 2014 thực hiện như sau: 

+ Trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày ký Thông báo truy thu tiền thuê đất, thuê mặt nước của cơ quan thuế, người thuê đất phải nộp 50% tiền thuê đất theo Thông báo;

+ Trong thời hạn 60 ngày tiếp theo, người thuê đất phải nộp 50% tiền thuê đất, thuê mặt nước còn lại theo Thông báo truy thu;

+ Quá thời hạn quy định trên người được Nhà nước cho thuê đất chưa nộp đủ tiền thuê đất theo Thông báo truy thu của cơ quan thuế thì phải nộp tiền chậm nộp đối với số tiền chưa nộp theo mức quy định của pháp luật về quản lý thuế.

Quy định về các trường hợp phải nộp tiền chậm nộp cũng như mức tính tiền chậm nộp và thời gian tính tiền chậm nộp được quy định tại Điều 59, Luật Quản lý thuế số 38/2019/QH14 ngày 13/06/2019.

Luật Hoàng Anh 

 

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Miễn tiền thuê đất, thuê mặt nước trong thời gian xây dựng cơ bản là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 16/07/2021

Bài viết trình bày về việc miễn tiền thuê đất thuê mặt nước trong thời gian xây dựng cơ bản

Các trường hợp nào được miễn tiền thuê đất, thuê mặt nước cho cả thời hạn thuê là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 16/07/2021

Bài viết trình bày về các trường hợp được miễn tiền thuê đất, thuê mặt nước cho cả thời hạn thuê

Miễn tiền thuê đất, thuê mặt nước sau thời gian được miễn tiền thuê đất, thuê mặt nước của thời gian xây dựng cơ bản là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 16/07/2021

Bài viết trình bày về việc miễn tiền thuê đất thuê mặt nước trong thời gian xây dựng cơ bản iền thuê đất, thuê mặt nước sau thời gian được miễn tiền thuê đất, thuê mặt nước của thời gian xây dựng cơ bản, theo pháp luật về ưu đãi đầu tư

Xác định tiền thuê đất trong trường hợp được miễn, giảm tiền thuê đất, thuê mặt nước như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 16/07/2021

Bài viết trình bày về việc xác định tiền thuê đất trong trường hợp được miễn, giảm tiền thuê đất, thuê mặt nước