Tiền thuê mặt nước trong khu kinh tế được xác định như thế nào?

Việc xác định tiền thuê mặt nước trong khu kinh tế được quy định tại Điều 5, Nghị định 35/2017/NĐ-CP ngày 03/04/2017 của Chính phủ như sau: 

1. Khung giá thuê mặt nước trong khu kinh tế

Khung giá thuê mặt nước trong khu kinh tế được quy định như sau: 

a. Dự án sử dụng mặt nước cố định: Từ 20.000.000 đồng/km2/năm đến 300.000.000 đồng/km2/năm.

Dự án sử dụng mặt nước cố định trong trường hợp này là mặt nước sử dụng cho dự án hoạt động cố định tại một địa điểm nhất định; xác định rõ địa điểm, tọa độ cố định mặt nước cho thuê trong suốt thời gian thực hiện dự án.

b. Dự án sử dụng mặt nước không cố định: từ 100.000.000 đồng/km2/năm đến 750.000.000 đồng/km2/năm.

Dự án sử dụng mặt nước không cố định là mặt nước cho thuê không xác định rõ được địa điểm, không xác định rõ giới hạn trong phạm vi tọa độ nhất định để cho thuê và dự án hoạt động không cố định tại một địa điểm mặt nước nhất định.

c. Diện tích mặt nước để tính tiền thuê mặt nước

Đây là diện tích được cơ quan nhà nước có thẩm quyền quyết định cho thuê.

d. Thời điểm tính tiền thuê mặt nước

Thời điểm tính tiền thuê mặt nước là thời điểm cơ quan nhà nước có thẩm quyền quyết định cho thuê. 

2. Xác định đơn giá thuê mặt nước trong khu kinh tế 

Khoản 2, Điều 5, Nghị định 35/2017/NĐ-CP ngày 03/04/2017 của Chính phủ quy định căn cứ khung giá thuê mặt nước tại mục 1, Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định đơn giá thuê mặt nước của từng dự án làm căn cứ để Ban quản lý Khu kinh tế thông báo số tiền thuê mặt nước phải nộp.

3. Xác định số tiền thuê mặt nước trong khu kinh tế 

Khoản 2, Điều 6, Thông tư 89/2017/TT-BTC ngày 23/08/2017 của Bộ Tài chính quy định về việc xác định số tiền thuê mặt nước phải nộp như sau: 

+ Trường hợp thuê mặt nước trả tiền hàng năm thì số tiền thuê mặt nước bằng (=) diện tích mặt nước thuê nhân (x) đơn giá thuê mặt nước.

+ Trường hợp thuê mặt nước trả tiền một lần cho cả thời gian thuê thì số tiền thuê mặt nước bằng (=) diện tích mặt nước thuê nhân (x) thời gian thuê nhân (x) đơn giá thuê mặt nước.

4. Xác định tiền thuê mặt nước đối với dự án thăm dò, khai thác dầu khi trong khi kinh tế. 

Khoản 3, Điều 6, Thông tư 89/2017/TT-BTC ngày 23/08/2017 của Bộ Tài chính quy định về đối với các dự án thăm dò, khai thác dầu khí trong Khu kinh tế (nếu có) thì việc xác định tiền thuê mặt nước được thực hiện theo quy định của pháp luật về thu tiền thuê mặt nước (mặt biển) đối với hoạt động thăm dò, khai thác dầu khí.

Ví dụ: Tại Điểm 1, Công văn số 3805/VPCP - KTTH ngày 18/04/2017 của Văn phòng chính phủ đã đưa ra ý kiến của Phó Thủ tướng Vương Đình Huệ về việc xử lý thu tiền thuê mặt nước (mặt biển) của 66 Hợp đồng thăm dò, khai thác dầu khí đang còn hiệu lực đó là Đồng ý với đề nghị của Bộ Tài chính tại điểm 1 Công văn số 3961/BTC-QLCS ngày 27 tháng 3 năm 2017 về việc xử lý thu tiền thuê mặt nước (mặt biển) đối với hoạt động thăm dò, khai thác dầu khí. 

Riêng đối với các Hợp đồng dầu khí PVN đã ký trước năm 1993 (Luật dầu khí có hiệu lực) theo quy định của Luật đầu tư nước ngoài có ghi tiền thuê mặt biển và PVN phải nộp thay nhà thầu, PVN rà soát, báo cáo Bộ Công Thương để đề xuất Bộ Tài chính trình Thủ tướng Chính phủ xem xét, quyết định việc miễn tiền thuê mặt nước (mặt biển) đối với từng trường hợp cụ thể.

Luật Hoàng Anh 

 

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Xác định tiền thuê đất trong khu kinh tế thông qua đấu giá như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 19/07/2021

Bài viết trình bày về việc xác định tiền thuê đất trong khu kinh tế thông qua đấu giá theo quy định của pháp luật hiện hành

Xác định, thu nộp tiền thuê đất có mặt nước trong khu kinh tế như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 19/07/2021

Bài viết trình bày về việc xác định, thu nộp tiền thuê đất có mặt nước trong khu kinh tế

Đối với nhà đầu tư xây dựng, kinh doanh kết cấu hạ tầng khu công nghiệp thì xử lý nộp tiền thuê đất ra sao?

Hỏi đáp luật Đất đai 19/07/2021

Bài viết trình bày về việc xử lý nộp tiền thuê đất đối với nhà đầu tư xây dựng, kinh doanh kết cấu hạ tầng khu công nghiệp

Xác định tiền thuê đất trong khu kinh tế không thông qua đấu giá khi được cho thuê đất trả tiền một lần là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 19/07/2021

Bài viết trình bày về việc xác định tiền thuê đất trong khu kinh tế không thông qua đấu giá khi được cho thuê đất trả tiền một lần