Xác định, thu nộp tiền thuê đất có mặt nước trong khu kinh tế như thế nào?

Căn cứ tại Khoản 6, Điều 4, Nghị định 35/2017/NĐ-CP ngày 03/04/2017 của Chính phủ, việc xác định tiền thuê đất được Nhà nước cho thuê đất có mặt nước trong khu kinh tế như sau: 

1. Tiền thuê đất đối với phần diện tích đất không có mặt nước trong diện tích đất được cho thuê trong Khu kinh tế 

Đối với phần diện tích đất không có mặt nước trong diện tích đất được cho thuê thì tiền thuê đất được xác định tương tự như trường hợp xác định tiền thuê đất trong khu kinh tế không thông qua đấu giá. 

Xem thêm: Xác định tiền thuê đất trong khu kinh tế không thông qua đấu giá đối với trường hợp thuê đất trả tiền hàng năm là gì?

2. Tiền thuê đất đối với phần diện tích đất có mặt nước trong diện tích đất được cho thuê trong khu kinh tế 

Đối với phần diện tích đất có mặt nước thì tiền thuê đất được xác định không thấp hơn 50% tiền thuê đất phải nộp của phần diện tích đất không có mặt nước hoặc của loại đất có vị trí liền kề có cùng mục đích sử dụng.

3. Mức thu cụ thể để tính tiền thuê đất có mặt nước trong khu kinh tế

Căn cứ tại Điểm c, Khoản 6, , Điều 4, Nghị định 35/2017/NĐ-CP ngày 03/04/2017 của Chính phủ, Điều 5, Thông tư 89/2017/TT-BTC ngày 23/08/2017 của Bộ Tài chính, Sở Tài chính phối hợp với Ban quản lý Khu kinh tế và các cơ quan có liên quan xây dựng và trình Ủy ban nhân dân cấp tỉnh ban hành mức thu đối với phần diện tích đất có mặt nước; trong đó:

+ Đối với trường hợp thuộc vùng sâu, vùng xa, vùng núi cao, hải đảo, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn, đặc biệt khó khăn; phần diện tích đất có mặt nước sử dụng vào mục đích sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối; đất có mặt nước sử dụng làm mặt bằng sản xuất, kinh doanh của dự án thuộc lĩnh vực khuyến khích đầu tư, lĩnh vực đặc biệt khuyến khích đầu tư thì đơn giá thuê đất có mặt nước được xác định bằng 50% đơn giá thuê của loại đất có vị trí liền kề có cùng mục đích sử dụng.

+ Đối với trường hợp không thuộc phạm vi trên, đơn giá thuê đất có mặt nước được xác định không thấp hơn 50% đơn giá thuê của loại đất có vị trí liền kề có cùng mục đích sử dụng.

+ Trường hợp do biến động thường xuyên của mức nước mà không thể xác định được chính xác phần diện tích đất, phần diện tích mặt nước tại thời điểm được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho thuê thì phần diện tích mặt nước được xác định theo mức bình quân trong năm làm cơ sở tính tiền thuê đối với phần diện tích này.

Luật Hoàng Anh 

 

 

 

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Các giấy tờ cần có trong hồ sơ miễn, giảm tiền thuê đất, thuê mặt nước đối với từng trường hợp cụ thể là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 16/07/2021

Bài viết trình bày về các giấy tờ cần có trong hồ sơ miễn, giảm tiền thuê đất, thuê mặt nước đối với từng trường hợp cụ thể

Tiền sử dụng đất trong khu kinh tế được xác định như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 19/07/2021

Bài viết trình bày về việc xác định tiền sử dụng đất trong khu kinh tế theo quy định của pháp luật hiện hành

Xác định tiền thuê đất trong khu kinh tế không thông qua đấu giá đối với trường hợp thuê đất trả tiền hàng năm là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 19/07/2021

Bài viết trình bày về việc xác định tiền tiền thuê đất trong khu kinh tế không thông qua đấu giá đối với trường hợp thuê đất trả tiền hàng năm

Xác định tiền thuê đất trong khu kinh tế thông qua đấu giá như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 19/07/2021

Bài viết trình bày về việc xác định tiền thuê đất trong khu kinh tế thông qua đấu giá theo quy định của pháp luật hiện hành