Thời gian tạm đình chỉ thi hành hình phạt tù có được tính vào thời gian chấp hành hình phạt tù không?

Với mỗi trường hợp được tạm đình chỉ theo quy định của pháp luật sẽ có một thời hạn được tạm đình chỉ nhất định đủ để người được tạm đình chỉ thi hành hình phạt hoàn thành công việc. Và thời gian đó có được tính vào thời gian chấp hành hình phạt tù không? Câu trả lời sẽ có trong bài viết dưới đây.

1. Căn cứ pháp lý

Khoản 2 Điều 68 Bộ luật hình sự số 100/2015/QH13 ngày 27/11/2015 ngày 27/11/2015 và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Bộ luật Hình sự số 12/2017/QH14 ngày 26/06/2017 (sau đây gọi tắt là Bộ luật hình sự) quy định về thời gian tạm đình chỉ chấp hành hình phạt tù như sau:

Điều 68. Tạm đình chỉ chấp hành hình phạt tù

2. Thời gian tạm đình chỉ không được tính vào thời gian chấp hành hình phạt tù.”

2. Thời hạn tạm đình chỉ chấp hành hình phạt tù đối từng trường hợp cụ thể

Điều 68 Bộ luật hình sự không quy định rõ thời hạn tạm đình chỉ chấp hành hình phạt tù đối với từng trường hợp cụ thể nhưng Thông tư liên tịch số 03/2013/TTLT- -BCA-TANDTC-VKSNDTC-BQP-BYT ngày 15 tháng 05 năm 2013 hướng dẫn thi hành quy định về tạm đình chỉ chấp hành án phạt tù đối với phạm nhân quy định cụ thể nội dung này tại Điều 6 như sau:

- Phạm nhân bị bệnh nặng được tạm đình chỉ chấp hành án phạt tù một lần hoặc nhiều lần cho đến khi sức khỏe hồi phục.

- Phạm nhân là phụ nữ có thai hoặc đang nuôi con nhỏ dưới 36 tháng tuổi được tạm đình chỉ chấp hành án phạt tù đến khi con đủ 36 tháng tuổi.

- Phạm nhân là lao động duy nhất trong gia đình hoặc do nhu cầu công vụ được tạm đình chỉ chấp hành án một lần hoặc nhiều lần, nhưng tổng số thời gian được tạm đình chỉ tối đa là 01 năm.

3. Thời gian tạm đình chỉ thi hành hình phạt tù có được tính vào thời gian chấp hành hình phạt tù không?

Trong thời gian tạm đình chỉ chấp hành hình phạt tù, người bị kết án trở về với môi trường sống của xã hội nhưng phải chịu sự giám sát, giáo dục của cơ quan, tổ chức nơi mình làm việc hoặc chính quyền địa phương nơi cư trú.

Thời gian tạm đình chỉ không được tính vào thời gian chấp hành hình phạt tù. Tuy nhiên thời gian này chỉ có thể được tính vào thời hạn khi xét thời hiệu thi hành bản án theo quy định tại Điều 60 Bộ luật hình sự.

Theo đó thời hiệu thi hành bản án hình sự thấp nhất là 05 năm đối với người bị xử phạt tù từ 03 năm trở xuống. Trong các trường hợp tạm đình hình phạt tù nêu trên, trường hợp nữ phạm nhân đang mang thai có thời gian tạm đình chỉ tối đa là 9 tháng 10 ngày + 36 tháng = 45 tháng 10 ngày = 3 năm 9 tháng 10 ngày và trường hợp phạm nhân là lao đọng duy nhất hoặc phạm nhân phải thi hành công vụ, thời hạn tạm đình chỉ tối đa là 01 năm. Cả 02 trường hợp này đều có thời hạn tạm đình chỉ thấp hơn thời hiệu thi hành bản án tối thiểu theo Điều 60 Bộ luật hình sự. Do đó việc sau khi tạm đình chấp hành hình phạt tù người đó không phải chấp hành hình phạt nữa chỉ có thể đặt ra đối với trường hợp phạm nhân bị bệnh nặng. Bởi phạm nhân đó chỉ phải chấp hành hình phạt tù khi sức khỏe đã hồi phục.

Luật Hoàng Anh

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Người đã được giảm một phần hình phạt mà lại thực hiện hành vi phạm tội mới có được giảm hình phạt không?

Hỏi đáp luật Hình Sự 28/05/2021

Khoản 4 và Khoản 5 Điều 63 quy định về giảm hình phạt trong trường hợp người phạm tội đã được giảm một phần hình phạt mà lại thực hiện hành vi phạm tội mới

Giảm án đối với người bị kết án tử hình được quy định như thế nào?

Hỏi đáp luật Hình Sự 28/05/2021

Khoản 6 Điều 63 Bộ luật hình sự quy định trường hợp giảm hình phạt đối với người bị kết án tử hình

Điều kiện tạm đình chỉ chấp hành hình phạt tù là gì?

Hỏi đáp luật Hình Sự 28/05/2021

Điều 68 BLHS quy định các trường hợp được tạm đình chỉ chấp hành hình phạt tù.

Người nào, cơ quan nào có thẩm quyền giải quyết tạm đình chỉ chấp hành án phạt tù?

Hỏi đáp luật Hình Sự 28/05/2021

Điều 36 Luật thi hành án hình sự quy định về thẩm quyền giải quyết tạm đình chỉ chấp hành hình phạt tù.