Các điều kiện để trở thành người làm công tác y tế tại cơ sở sản xuất, kinh doanh như thế nào?

Theo Khoản 3 Điều 37 Nghị định số 39/2016/NĐ-CP ngày 15/05/2016 của Chính phủ, có 02 điều kiện để trở thành người làm công tác y tế ở cơ sở:

1. Có trình độ chuyên môn y tế bao gồm: bác sĩ, bác sĩ y tế dự phòng, cử nhân điều dưỡng, y sĩ, điều dưỡng trung học, hộ sinh viên

1.1. Bác sĩ

Theo Khoản 1 Điều 2 Thông tư liên tịch số 10/2015/TTLT-BYT-BNV ngày 27/05/2015, chức danh bác sĩ bao gồm:

- Bác sĩ cao cấp (hạng I)

- Bác sĩ chính (hạng II)

- Bác sĩ (hạng III)

Đối với mỗi hạng thì có các nhiệm vụ, tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng, tiêu chuẩn về năng lực chuyên môn khác nhau, ví dụ tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng, tiêu chuẩn về năng lực chuyên môn của bác sĩ (hạng III) như sau:

a. Tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng

- Tốt nghiệp bác sĩ trở lên (trừ bác sĩ chuyên ngành y học dự phòng)

- Có trình độ ngoại ngữ bậc 2 và có chứng chỉ tiếng dân tộc đối với vị trí việc làm có yêu cầu sử dụng tiếng dân tộc

- Có trình độ tin học đạt chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin, cơ bản

b. Tiêu chuẩn về năng lực chuyên môn

- Có hiểu biết về quan điểm, chủ trương đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước về công tác bảo vệ, chăm sóc và nâng cao sức khỏe nhân dân, nắm được định hướng phát triển chuyên môn, kỹ thuật chuyên ngành

- Có kỹ năng chẩn đoán, xử lý, theo dõi và dự phòng các bệnh thường gặp, cấp cứu thông thường

- Thực hiện công tác tư vấn, giáo dục sức khỏe nhân dân

- Có kỹ năng giao tiếp, cộng tác với đối tượng phục vụ và đồng nghiệp

1.2. Bác sĩ dự phòng

Theo Khoản 2 Điều 2 Thông tư liên tịch số 10/2015/TTLT-BYT-BNV ngày 27/05/2015, chức danh bác sĩ bao gồm:

- Bác sĩ y học dự phòng cao cấp (hạng I)

- Bác sĩ y học dự phòng chính (hạng II)

- Bác sĩ y học dự phòng (hạng III)

Cũng tương tự như bác sĩ, bác sĩ dự phòng mỗi cấp đều có các tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng và trình độ chuyên môn khác nhau, tuy nhiên nhìn chung về tiêu chuẩn đào tạo, bồi dưỡng luôn phải là trình độ đại học, tốt nghiệp bác sĩ chuyên khoa.

1.3. Y sĩ

Theo Khoản 3 Điều 2 Thông tư liên tịch số 10/2015/TTLT-BYT-BNV ngày 27/05/2015 Y sĩ tốt nghiệp trình độ trung cấp về y tế, có chứng chỉ hành nghề đồng thời phải thỏa mãn các điều kiện sau:

a. Điều kiện về trình độ đào tạo, bồi dưỡng

- Tốt nghiệp trình độ trung cấp

- Có trình độ ngoại ngữ bậc 1 hoặc có chứng chỉ tiếng dân tộc đối với vị trí việc làm có yêu cầu sử dụng tiếng dân tộc

- Có trình độ tin học đạt chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin cơ bản

b. Điều kiện về năng lực chuyên môn, nghiệp vụ

- Hiểu biết quan điểm, chủ trương đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước về công tác chăm sóc sức khỏe, nâng cao sức khỏe nhân dân

- Xác định các triệu chứng bệnh lý thông thường và yếu tố ảnh hưởng đến sức khỏe cộng đồng

- Có kỹ năng tổ chức và theo dõi các nội dung chăm sóc sức khỏe ban đầu và quản lý bệnh nghề nghiệp

- Có kỹ năng tổ chức thực hiện và đánh giá hoạt động dự án, chương trình mục tiêu quốc gia về y tế

- Có kỹ năng hợp tác và làm việc nhóm, phối hợp với các ban ngành, đoàn thể trong thực hiện nhiệm vụ

1.4. Cử nhân điều dưỡng, điều dưỡng trung học, hộ sinh viên

Cử nhân điều dưỡng, điều dưỡng trung học và hộ sinh viên đều là người làm công việc y tế, hỗ trợ y tế, cũng yêu cầu các trình độ đào tạo, cũng như chuyên môn về y tế, hỗ trợ bác sĩ, y sĩ trong thực hiện các kỹ thuật y tế. Ví dụ: Theo Thông tư liên tịch số 26/2015/TTLT-BYT-BNV ngày 07/10/2015, điều dưỡng cao cấp (hạng I) có các tiêu chuẩn tương đối cao về trình độ đào tạo và chuyên môn như: Tốt nghiệp chuyên khoa cấp I hoặc thạc sĩ chuyên ngành điều dưỡng, chứng chỉ bồi dưỡng tiêu chuẩn chức danh điều dưỡng hạng I,…

2. Có chứng chỉ chứng nhận chuyên môn về y tế lao động

Chứng chỉ chuyên môn về y tế lao động là chứng chỉ được cấp sau quá trình huấn luyện y tế dành cho người làm công tác y tế theo Nghị định số 44/2016/NĐ-CP ngày  15/05/2016 của Chính phủ, tuy nhiên, theo Nghị định số 140/2018/NĐ-CP ngày 08/10/2018 của Chính phủ, thì hoạt động huấn luyện chuyên môn về y tế lao động đối với người làm công tác y tế. Vì vậy, điều kiện này được loại bỏ.

Luật Hoàng Anh

 

 

Tổng đài tư vấn pháp luật

0908 308 123
Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

0908 308 123

luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Trách nhiệm của doanh nghiệp cho thuê lại lao động về an toàn, vệ sinh lao động như thế nào?

Hỏi đáp luật Lao động 08/07/2021

Bài viết giải thích về trách nhiệm của doanh nghiệp cho thuê lại lao động về an toàn, vệ sinh lao động

An toàn, vệ sinh lao động đối với người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài như thế nào?

Hỏi đáp luật Lao động 08/07/2021

Bài viết giải thích về vấn đề an toàn, vệ sinh lao động đối với người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài

Tổ chức bộ phận y tế như thế nào? (Phần 1)

Hỏi đáp luật Lao động 09/07/2021

Bài viết giải thích về việc tổ chức bộ phận y tế tại cơ sở sản xuất, kinh doanh

Tổ chức bộ phận y tế như thế nào? (Phần 2)

Hỏi đáp luật Lao động 09/07/2021

Bài viết giải thích về tổ chức bộ phận y tế tại cơ sở sản xuất, kinh doanh