Huấn luyện định kỳ về an toàn, vệ sinh lao động là gì?

1. Trường hợp được huấn luyện định kỳ về an toàn, vệ sinh lao động

Theo Khoản 2 Điều 21, các chủ thể được tham gia huấn luyện định kỳ là các chủ thể tham gia hoạt động huấn luyện về an toàn, vệ sinh lao động được quy định tại Khoản 4 Điều 14 Luật an toàn, vệ sinh lao động số 84/2015/QH13 ngày 25/06/2015:

Điều 14. Huấn luyện an toàn, vệ sinh lao động

4. Người sử dụng lao động tự tổ chức huấn luyện và chịu trách nhiệm về chất lượng huấn luyện về an toàn, vệ sinh lao động cho người lao động không thuộc đối tượng quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều này, người học nghề, tập nghề, người thử việc trước khi tuyển dụng hoặc bố trí làm việc và định kỳ huấn luyện lại nhằm trang bị đủ kiến thức, kỹ năng cần thiết về bảo đảm an toàn, vệ sinh lao động trong quá trình lao động, phù hợp với vị trí công việc được giao.

Dựa theo quy định này, những người lao động tham gia huấn luyện định kỳ là những người lao động:

1.1. Chủ thể tham gia và tổ chức huấn luyện định kỳ

a. Không thuộc các trường hợp:

- Các chủ thể thực hiện công tác an toàn, vệ sinh lao động: Người quản lý phụ trách an toàn, vệ sinh lao động, người làm công tác an toàn, vệ sinh lao động, người làm công tác y tế, an toàn, vệ sinh viên trong cơ sở sản xuất, kinh doanh (nhóm 1, 2, 5, 6)

- Các chủ thể thực hiện huấn luyện, bồi dưỡng, cập nhật kiến thức, kỹ năng về an toàn, vệ sinh lao động

- Các chủ thể là người lao động làm công việc có yêu cầu nghiêm ngặt về an toàn, vệ sinh lao động (nhóm 3)

- Người lao động không làm việc theo hợp đồng lao động

- Người học nghề, tập nghề, người thử việc trước khi tuyển dụng hoặc bố trí làm việc

Suy ra những người lao động được tham gia huấn luyện định kỳ là người lao động thuộc nhóm 4.

b. Người sử dụng lao động tự tổ chức huấn luyện cho người lao động và hoàn toàn chịu trách nhiệm về an toàn, vệ sinh lao động

Người sử dụng lao động không phối hợp cùng bất kỳ cơ quan tổ chức nào để thực hiện huấn luyện người lao động, do đó mọi trách nhiệm liên quan đến huấn luyện (chất lượng huấn luyện, thời gian huấn luyện,…) đều do người sử dụng lao động chịu.

1.2. Tính định kỳ trong hoạt động huấn luyện

Theo Khoản 2 Điều 21 Nghị định số số 44/2016/NĐ-CP ngày 15/05/2016 của Chính phủ, hoạt động huấn luyện định kỳ được tổ chức mỗi năm một lần (hằng năm) nhằm giúp người lao động ôn lại các kiến thức, kỹ năng về an toàn, vệ sinh lao động, khác với mục đích của huấn luyện, bồi dưỡng, cập nhật kiến thức, kỹ năng về an toàn, vệ sinh lao động nhằm cập nhật kiến thức, kỹ năng cho người lao động. Cũng do tính lặp đi lặp lại của huấn luyện định kỳ, các chi phí cho hoạt động này phải được người sử dụng lao động lên kế hoạch hằng năm.

2. Thời gian huấn luyện định kỳ về an toàn, vệ sinh lao động

Theo Khoản 2 Điều 21 Nghị định số số 44/2016/NĐ-CP ngày 15/05/2016 của Chính phủ, thời gian huấn luyện định kỳ về an toàn vệ sinh lao động ít nhất phải bằng 50% thời gian huấn luyện lần đầu.

Dựa trên quy định này:

- Đối với người đứng đầu cơ sở, người có nhiệm vụ quản lý (nhóm 1), người lao động bình thường không tham gia công tác an toàn, vệ sinh lao động (nhóm 4), thời gian định kỳ về an toàn, vệ sinh lao độnglà ít nhất là 08 giờ (thời gian huấn luyện an toàn, vệ sinh lao động lần đầu của hai nhóm này là ít nhất 16 giờ).

- Đối với người làm công tác an toàn, vệ sinh lao động (nhóm 2), thời gian huấn luyện định kỳ về an toàn, vệ sinh lao động là ít nhất 24 giờ (thời gian huấn luyện an toàn, vệ sinh lao động lần đầu của nhóm này là ít nhất 48 giờ).

- Đối với người lao động làm công việc có yêu cầu nghiêm ngặt về an toàn, vệ sinh lao động (nhóm 3), thời gian huấn luyện định kỳ về an toàn, vệ sinh lao động là ít nhất 12 giờ (thời gian huấn luyện an toàn, vệ sinh lao động lần đầu của nhóm này là ít nhất 24 giờ).

- Đối với người làm công tác y tế (nhóm 5), thời gian huấn luyện định kỳ về an toàn, vệ sinh lao động là ít nhất 08 giờ (thời gian huấn luyện an toàn, vệ sinh lao động lần đầu của nhóm này là ít nhất 16 giờ).

- Đối với an toàn, vệ sinh viên (nhóm 6), thời gian huấn luyện định kỳ về an toàn, vệ sinh lao động là ít nhất 02 giờ (thời gian huấn luyện an toàn, vệ sinh lao động lần đầu của nhóm này là ít nhất 04 giờ).

Luật Hoàng Anh

 

Tổng đài tư vấn pháp luật

0908 308 123
Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

0908 308 123

luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Nội dung huấn luyện an toàn, vệ sinh lao động đối với người làm công tác y tế như thế nào?

Hỏi đáp luật Lao động 15/06/2021

Bài viết giải thích về nội dung huấn luyện an toàn, vệ sinh lao động đối với người làm công tác y tế

Nội dung huấn luyện an toàn, vệ sinh lao động đối với an toàn, vệ sinh viên như thế nào?

Hỏi đáp luật Lao động 15/06/2021

Bài viết giải thích về nội dung huấn luyện an toàn, vệ sinh lao động đối với an toàn, vệ sinh viên

Thời gian huấn luyện an toàn, vệ sinh lao động như thế nào?

Hỏi đáp luật Lao động 15/06/2021

Bài viết giải thích về thời gian huấn luyện an toàn, vệ sinh lao động đối với từng nhóm đối tượng

Huấn luyện, bồi dưỡng, cập nhật kiến thức, kỹ năng về an toàn, vệ sinh lao động là gì?

Hỏi đáp luật Lao động 15/06/2021

Bài viết giải thích về trường hợp và thời gian huấn luyện, bồi dưỡng, cập nhật kiến thức, kỹ năng về an toàn, vệ sinh lao động