Căn cứ tính thuế đối với thu nhập chịu thuế từ chuyển nhượng vốn ?

Chuyển nhượng là việc chuyển giao tài sản và quyền sử dụng tài sản từ người này sang người khác. Bên bàn giao nhận số tiền tương ứng với giá trị tài sản thỏa thuận từ bên nhận, kèm theo các thủ tục và hợp đồng theo quy định của pháp luật. Thu nhập từ chuyển nhượng là một trong những thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân. Trong bài viết này, Luật Hoàng Anh sẽ trình bày về căn cứ tính thuế đối với thu nhập chịu thuế từ chuyển nhượng vốn.

1. Thu nhập chịu thuế từ chuyển nhượng vốn

Điều 13 Luật Thuế thu nhập cá nhân năm 2007, thu nhập chịu thuế từ chuyển nhượng vốn được quy định như sau:

“1. Thu nhập chịu thuế từ chuyển nhượng vốn được xác định bằng giá bán trừ giá mua và các khoản chi phí hợp lý liên quan đến việc tạo ra thu nhập từ chuyển nhượng vốn.

2. Trường hợp không xác định được giá mua và chi phí liên quan đến việc chuyển nhượng chứng khoán thì thu nhập chịu thuế được xác định là giá bán chứng khoán.

3. Thời điểm xác định thu nhập chịu thuế từ chuyển nhượng vốn là thời điểm giao dịch chuyển nhượng vốn hoàn thành theo quy định của pháp luật.”

Thêm vào đó, tại Khoản 5 Điều 2 Luật sửa đổi các luật về thuế năm 2014 đã bổ sung thêm thu nhập chịu thuế từ chuyển nhượng vốn. Cụ thể là đối với  hoạt động chuyển nhượng chứng khoán, thu nhập chịu thuế được xác định là giá chuyển nhượng từng lần.

Giá bán chứng khoán được quy định tại Khoản 9 Điều 2 Nghị định số 12/2015 ngày 12/02/2015 như sau:

+ Đối với chứng khoán của công ty đại chúng giao dịch tại Sở Giao dịch chứng khoán là giá thực hiện tại Sở Giao dịch chứng khoán.

+ Đối với chứng khoán không thuộc trường hợp quy định tại Điểm a Khoản này là giá ghi trên hợp đồng chuyển nhượng hoặc giá thực tế chuyển nhượng hoặc giá theo sổ sách kế toán của đơn vị có chứng khoán chuyển nhượng tại thời điểm lập báo cáo tài chính gần nhất theo quy định của pháp luật về kế toán trước thời điểm chuyển nhượng”.

2. Thu nhập tính thuế từ chuyển nhượng vốn liên quan đến chứng khoán

Công thức tính thuế thu nhập cá nhân trong trường hợp này căn cứ vào Điều 16 Thông tư số 92/2015/TT-BTC là:

Thuế thu nhập cá nhân phải nộp = Giá chuyển nhượng chứng khoán từng lần x Thuế suất

Cá nhân chuyển nhượng chứng khoán nộp thuế theo thuế suất 0,1% trên giá chuyển nhượng chứng khoán từng lần.

Như vậy, thu nhập chịu thuế từ chuyển nhượng vốn được xác định bằng giá bán trừ giá mua và các khoản chi phí hợp lý liên quan đến việc tạo ra thu nhập từ chuyển nhượng vốn trong đó thu nhập từ chuyển nhượng chứng khoán.

Luật Hoàng Anh

 

 

 

 

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Quy định thế nào về thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân từ trúng thưởng, quà tặng?

Hỏi đáp Thuế 17/07/2021

Trình bày các khoản thu nhập từ trung thưởng, quà tặng chịu thuế thu nhập cá nhân.

Quy định về kỳ tính thuế thu nhập cá nhân?

Hỏi đáp Thuế 20/07/2021

Trình bày kỳ tính thuế đối với cá nhân cư trú hoặc không cư trú.

Tính tỷ giá quy đổi thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân ra Đồng Việt Nam như thế nào?

Hỏi đáp Thuế 20/07/2021

Tính tỷ giá quy đổi thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân bằng ngoại tệ và không bằng tiền ra Đồng Việt Nam

Căn cứ tính thuế đối với cá nhân cư trú trong thu nhập từ tiền lương, tiền công?

Hỏi đáp Thuế 20/07/2021

Nêu các thu nhập chịu thuế và cách tính thuế thu nhập cá nhân từ tiền lương tiền công.