Căn cứ tính thuế đối với thu nhập từ bản quyền của cá nhân không cư trú?

Bản quyền theo quy định của Điều 30 Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp năm 2007 là một khoản thu chịu thuế thu nhập cá nhân. Theo đó người có thu nhập từ bản quyền của mình có nghĩa vụ nộp thuế vào ngân sách Nhà nước. Vậy cá nhân không cư trú tại Việt Nam có nghĩa vụ này hay không? Căn cứ tính thuế đối với thu nhập từ bản quyền của cá nhân không cư trú là gì? Hãy cùng chúng tôi tìm hiểu qua bài viết sau đây.

1. Bản quyền là gì?

Dưới góc độ ngôn ngữ, bản quyền được hiểu là quyền hợp pháp nhằm bảo vệ tác phẩm gốc khi một cá nhân dựa vào chất xám của mình để tạo ra một tác phẩm, sản phẩm.

Dưới góc độ luật học, hiện nay không ghi nhận thuật ngữ bản quyền mà thay vào đó là quyền tác giả được quy định tại Khoản 2 Điều 4 Luật Sở hữu trí tuệ năm 2005. Theo đó có thể hiểu quyền tác giả là:

“Điều 4

2. Quyền tác giả là quyền của tổ chức, cá nhân đối với tác phẩm do mình sáng tạo ra hoặc sở hữu.”

Tóm lại, bản quyền, hay theo theo thuật ngữ mới là quyền tác giả là tác phẩm snags tác hoặc sở hữu của cá nhân, tổ chức mà theo đó họ có nghĩa vụ nộp thuế thu nhập cá nhân khi có thu nhập từ bản quyền của mình như bán bản quyền, chuyển quyền sử dụng cho chủ thể khác.

2. Căn cứ tính thuế đối với thu nhập từ bản quyền

2.1. Xác định thu nhập tính thuế đối với thu nhập từ bản quyền

Thuế thu nhập cá nhân của cá nhân không cư trú đối với thu nhập từ bản quyền được xác định theo Điểm a Khoản 1 Điều 22 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 như sau:

“Điều 22

1.a) Thuế đối với thu nhập từ bản quyền của cá nhân không cư trú được xác định bằng phần thu nhập vượt trên 10 triệu đồng theo từng hợp đồng chuyển giao, chuyển quyền sử dụng các đối tượng quyền sở hữu trí tuệ, chuyển giao công nghệ tại Việt Nam nhân với thuế suất 5%.”

Như vậy, thu nhập từ bản quyền lớn hơn 10 triệu đồng thì cá nhân không cư trú sẽ phải nộp thuế thu nhập cá nhân với thuế suất 5%.

Bên cạnh đó, trường hợp cùng là một đối tượng của quyền sở hữu trí tuệ, chuyển giao công nghệ nhưng hợp đồng chuyển giao, chuyển quyền sử dụng thực hiện làm nhiều hợp đồng với cùng một đối tượng sử dụng thì thu nhập tính thuế là phần thu nhập vượt trên 10 triệu đồng tính trên tổng các hợp đồng chuyển giao, chuyển quyền sử dụng

Trường hợp đối tượng chuyển giao, chuyển quyền là đồng sở hữu thì thu nhập tính thuế được phân chia cho từng cá nhân sở hữu. Tỷ lệ phân chia được căn cứ theo giấy chứng nhận quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.

2.2. Thời điểm xác định thu nhập từ bản quyền

Công thức tính thuế thu nhập của cá nhân không cư trú đối với thu nhập từ bản quyền:

Số thuế phải nộp = Thu nhập tính thuế x Thuế suất 5%

Căn cứ vào Điểm b Khoản 1 Điều 22 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013, thời điểm xác định thu nhập từ bản quyền là thời điểm tổ chức, cá nhân trả thu nhập từ chuyển bản quyền cho người nộp thuế là cá nhân không cư trú.

Tổng kết lại, cá nhân không cư trú khi có thu nhập phát sinh từ bản quyền của mình vượt quá 10 triệu đồng thì có nghĩa vụ nộp thuế thu nhập cá nhân.

Luật Hoàng Anh

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Tính tỷ giá quy đổi thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân ra Đồng Việt Nam như thế nào?

Hỏi đáp Thuế 20/07/2021

Tính tỷ giá quy đổi thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân bằng ngoại tệ và không bằng tiền ra Đồng Việt Nam

Căn cứ tính thuế đối với cá nhân cư trú trong thu nhập từ tiền lương, tiền công?

Hỏi đáp Thuế 20/07/2021

Nêu các thu nhập chịu thuế và cách tính thuế thu nhập cá nhân từ tiền lương tiền công.

Căn cứ tính thuế đối với thu nhập chịu thuế từ chuyển nhượng vốn ?

Hỏi đáp Thuế 20/07/2021

Nêu căn cứ tính thuế đối với thu nhập từ chuyển nhượng vốn trong đó có chứng khoán.

Căn cứ tính thuế đối với thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản?

Hỏi đáp Thuế 20/07/2021

Nêu giá chuyển nhượng bất động sản, thời điểm tính thuế và cách tính thuế.

Xác định thu nhập chịu thuế và căn cứ tính thuế thu nhập cá nhân từ kinh doanh đối với cá nhân cư trú?

Hỏi đáp Thuế 20/07/2021

Trình bày thu nhập chịu thuế và căn cứ tính thuế thu nhập cá nhân từ kinh doanh đối với cá nhân cư trú.

Căn cứ tính thuế đối với thu nhập từ thừa kế, quà tặng?

Hỏi đáp Thuế 22/07/2021

Nêu căn cứ tính thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ thừa kế, tặng quà.

Căn cứ tính thuế đối với cá nhân không cư trú trong thu nhập từ tiền lương, tiền công?

Hỏi đáp Thuế 23/07/2021

Nêu căn cứ và công thức tính thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công của cá nhân không cư trú.

Căn cứ tính thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ kinh doanh cho cá nhân không cư trú?

Hỏi đáp Thuế 23/07/2021

Xác định thế nào là cá nhân không cư trú và trình bày căn cứ tính thuế đối với thu nhập từ kinh doanh của chủ thể này.