Căn cứ tính thuế đối với thu nhập từ trúng thưởng, thừa kế, quà tặng của cá nhân không cư trú?

 

Thu nhập từ trúng thưởng, thừa kế, quà tặng là các khoản thu chịu thuế thu nhập cá nhân theo quy định của Luật Thuế thu nhập cá nhân năm 2007. Trong bài viết này, Luật Hoàng Anh sẽ trình bày căn cứ tính thuế đối với thu nhập từ các khoản này đối với cá nhân không cư trú.

1. Công thức tính thuế

Theo quy định của Khoản 1 Điều 23 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013, thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ trúng thưởng, thừa kế, quà tặng của cá nhân không cư trú được tính như sau:

“Điều 23

1. Thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ trúng thưởng, thừa kế, quà tặng của cá nhân không cư trú được xác định bằng thu nhập tính thuế theo hướng dẫn tại khoản 2, Điều này nhân (×) với thuế suất 10%.”

Ta có:

Số thuế phải nộp = Thu nhập tính thuế x Thuế suất 10%

2. Xác định thu nhập tính thuế

2.1. Thu nhập tính thuế từ trúng thưởng

- Căn cứ vào Điểm a Khoản 2 Điều 23 Thông tư số 111/2013/TT-BTC, thu nhập tính thuế từ trúng thưởng của cá nhân không cư trú là phần giá trị giải thưởng vượt trên 10 triệu đồng theo từng lần trúng thưởng tại Việt Nam.

- Trường hợp một giải thưởng nhưng có nhiều người trúng giải thì thu nhập tính thuế được phân chia cho từng người nhận giải thưởng. Người được trúng giải phải xuất trình các căn cứ pháp lý chứng minh.

Trường hợp không có căn cứ pháp lý chứng minh thì thu nhập trúng thưởng tính cho một cá nhân. Trường hợp cá nhân trúng nhiều giải thưởng trong một cuộc chơi thì thu nhập tính thuế được tính trên tổng giá trị của các giải thưởng.

- Thu nhập tính thuế đối với một số trò chơi có thưởng, cụ thể như sau:

+ Đối với trúng thưởng xổ số là toàn bộ giá trị tiền thưởng vượt trên 10 triệu đồng trên 01 vé xổ số nhận được trong một đợt quay thưởng chưa trừ bất cứ một khoản chi phí nào.

+ Đối với trúng thưởng khuyến mại bằng hiện vật là giá trị của sản phẩm khuyến mại vượt trên 10 triệu đồng được quy đổi thành tiền theo giá thị trường tại thời điểm nhận thưởng chưa trừ bất cứ một khoản chi phí nào.

+ Đối với trúng thưởng trong các hình thức cá cược, đặt cược là toàn bộ giá trị giải thưởng vượt trên 10 triệu đồng mà người tham gia nhận được chưa trừ bất cứ một khoản chi phí nào (Điều 18 Thông tư số 92/2015/TT-BTC ngày 15/6/2015).

2.2. Thu nhập tính thuế từ thừa kế, quà tặng

Thu nhập này được quy định trong Điểm b Khoản 1 Điều 23 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 như sau:

“Điều 23

b) Thu nhập chịu thuế từ nhận thừa kế, quà tặng của cá nhân không cư trú là phần giá trị tài sản thừa kế, quà tặng vượt trên 10 triệu đồng theo từng lần phát sinh thu nhập nhận được tại Việt Nam.”

Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng của cá nhân không cư trú được xác định như đối với cá nhân cư trú.

Xem thêm: Căn cứ tính thuế đối với thu nhập từ thừa kế, quà tặng?

3. Thời điểm xác định thu nhập tính thuế

Căn cứ vào Khoản 3 1 Điều 23 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013, ta có thời điểm xác định thu nhập tính thuế như sau:

- Đối với thu nhập từ trúng thưởng

Thời điểm xác định thu nhập tính thuế là thời điểm tổ chức, cá nhân ở Việt Nam trả tiền thưởng cho cá nhân không cư trú.

- Đối với thu nhập từ thừa kế

Thời điểm xác định thu nhập tính thuế là thời điểm cá nhân làm thủ tục đăng ký quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng tài sản tại Việt Nam.

- Đối với thu nhập từ nhận quà tặng

Thời điểm xác định thu nhập tính thuế là thời điểm cá nhân làm thủ tục đăng ký quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng tài sản tại Việt Nam.

Luật Hoàng Anh

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Căn cứ tính thuế đối với thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản?

Hỏi đáp Thuế 20/07/2021

Nêu giá chuyển nhượng bất động sản, thời điểm tính thuế và cách tính thuế.

Xác định thu nhập chịu thuế và căn cứ tính thuế thu nhập cá nhân từ kinh doanh đối với cá nhân cư trú?

Hỏi đáp Thuế 20/07/2021

Trình bày thu nhập chịu thuế và căn cứ tính thuế thu nhập cá nhân từ kinh doanh đối với cá nhân cư trú.

Căn cứ tính thuế đối với thu nhập từ thừa kế, quà tặng?

Hỏi đáp Thuế 22/07/2021

Nêu căn cứ tính thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ thừa kế, tặng quà.

Căn cứ tính thuế đối với cá nhân không cư trú trong thu nhập từ tiền lương, tiền công?

Hỏi đáp Thuế 23/07/2021

Nêu căn cứ và công thức tính thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công của cá nhân không cư trú.

Căn cứ tính thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ kinh doanh cho cá nhân không cư trú?

Hỏi đáp Thuế 23/07/2021

Xác định thế nào là cá nhân không cư trú và trình bày căn cứ tính thuế đối với thu nhập từ kinh doanh của chủ thể này.

Căn cứ tính thuế đối với thu nhập từ bản quyền của cá nhân không cư trú?

Hỏi đáp Thuế 23/07/2021

Trình bày khái niệm về bản quyền từ đó đưa ra căn cứ tính thuế đối với cá nhân không cư trú từ nguồn thu này.

Căn cứ tính thuế đối với thu nhập từ chuyển nhượng vốn của cá nhân không cư trú?

Hỏi đáp Thuế 23/07/2021

Nêu công thức tính thuế đối với thu nhập từ chuyển nhượng vốn của cá nhân không cư trú và giá chuyển nhượng trong các trường hợp cụ thể.

Căn cứ tính thuế đối với thu nhập từ nhượng quyền thương mại của cá nhân không cư trú là gì?

Hỏi đáp Thuế 23/07/2021

Xác định thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân từ nhượng quyền thương mại từ đó nêu căn cư tính thuế đối với cá nhân không cư trú thừ nguồn thu này.