Điều kiện khấu trừ thuế, hoàn thuế đầu vào của hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu?

Căn cứ vào Điều 16 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013, việc khấu trừ thuế, hoàn thuế đầu vào của hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu cần những điều kiện sau đây:

1. Điều kiện đối với hợp đồng bán hàng hóa, gia công hàng hóa, cung ứng dịch vụ cho tổ chức, cá nhân nước ngoài

Căn cứ vào Khoản 1 Điều 16 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013, hợp đồng bán hàng hóa, gia công hàng hóa (đối với trường hợp gia công hàng hóa), cung ứng dịch vụ cho tổ chức, cá nhân nước ngoài cần đáp ứng các điều kiện sau:

- Đối với trường hợp ủy thác xuất khẩu là hợp đồng ủy thác xuất khẩu và biên bản thanh lý hợp đồng ủy thác xuất khẩu (trường hợp đã kết thúc hợp đồng) hoặc biên bản đối chiếu công nợ định kỳ giữa bên ủy thác xuất khẩu và bên nhận ủy thác xuất khẩu.

- Hợp đồng ủy thác có ghi rõ:

+ Số lượng, chủng loại sản phẩm, giá trị hàng ủy thác đã xuất khẩu.

+ Số, ngày hợp đồng xuất khẩu của bên nhận ủy thác xuất khẩu ký với nước ngoài.

+ Số, ngày, số tiền ghi trên chứng từ thanh toán qua ngân hàng với nước ngoài của bên nhận ủy thác xuất khẩu.

+ Số, ngày, số tiền ghi trên chứng từ thanh toán của bên nhận ủy thác xuất khẩu thanh toán cho bên ủy thác xuất khẩu.

+ Số, ngày tờ khai hải quan hàng hóa xuất khẩu của bên nhận ủy thác xuất khẩu.

2. Điều kiện đối với Tờ khai hải quan về hàng hóa xuất khẩu đã làm xong thủ tục hải quan

Theo quy định của Khoản 2 Điều 16 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013,Tờ khai hải quan cần làm theo hướng dẫn:

“ Tờ khai hải quan về hàng hóa xuất khẩu đã làm xong thủ tục hải quan theo hướng dẫn của Bộ Tài chính về thủ tục hải quan; kiểm tra, giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu.”

- Đối với cơ sở kinh doanh xuất khẩu sản phẩm phần mềm dưới các hình thức tài liệu, hồ sơ, cơ sở dữ liệu đóng gói cứng để được khấu trừ, hoàn thuế giá trị gia tăng đầu vào thì cơ sở kinh doanh phải đảm bảo thủ tục về tờ khai hải quan như đối với hàng hóa thông thường.

- Các trường hợp sau không cần tờ khai hải quan:

+ Đối với cơ sở kinh doanh xuất khẩu dịch vụ, phần mềm qua phương tiện điện tử thì không cần có tờ khai hải quan.

Bên cạnh đó, cơ sở kinh doanh phải thực hiện đầy đủ các quy định về thủ tục xác nhận bên mua đã nhận được dịch vụ, phần mềm xuất khẩu qua phương tiện điện tử theo đúng quy định của pháp luật về thương mại điện tử.

+ Hoạt động xây dựng, lắp đặt công trình ở nước ngoài hoặc ở trong khu phi thuế quan.

+ Cơ sở kinh doanh cung cấp điện, nước, văn phòng phẩm và hàng hóa phục vụ sinh hoạt hàng ngày của doanh nghiệp chế xuất gồm: lương thực, thực phẩm, hàng tiêu dùng. Hàng tiêu dùng bao gồm cả bảo hộ lao động: quần, áo, mũ, giày, ủng, găng tay.

Trên đây là các điều kiện cần đáp ứng để hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu được khấu trừ thuế, hoàn thuế đầu vào.

Luật Hoàng Anh

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Quy định về không kê khai, tính thuế giá trị gia tăng đối với tài sản cố định và một số trường hợp khác?

Hỏi đáp Thuế 27/07/2021

Trình bày quy định về không kê khai, tính thuế giá trị gia tăng đối với tài sản cố định và một số trường hợp khác

Nguyên tắc khấu trừ thuế giá trị gia tăng đối với hàng hóa, dịch vụ dùng cho sản xuất, kinh doanh là gì?

Hỏi đáp Thuế 30/07/2021

Trình bày nguyên tắc khấu trừ thuế giá trị gia tăng đối với hàng hóa, dịch vụ dùng cho sản xuất, kinh doanh.

Quy định như thế nào về cơ sở kinh doanh đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế?

Hỏi đáp Thuế 30/07/2021

Trình bày quy định về việc cơ sở kinh doanh đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế

Quy định thế nào về thuế suất thuế giá trị gia tăng?

Hỏi đáp Thuế 30/07/2021

Trình bày về các mức thuế suất thuế giá trị gia tăng: 0%, 5%, 10%.

Quy định về phương pháp khấu trừ thuế giá trị gia tăng?

Hỏi đáp Thuế 30/07/2021

Trình bày đối tượng khấu trừ thuế giá trị gia tăng và cơ sở để nộp thuế theo phương pháp khấu trừ

Quy định về phương pháp tính trực tiếp trên giá trị gia tăng?

Hỏi đáp Thuế 30/07/2021

Trình bày số thuế giá trị gia tăng phải nộp theo phương pháp tính trực tiếp, doanh thu để tính và số thuế nộp theo phần trăm gia tăng.

Xác định số thuế giá trị gia tăng phải nộp theo phương pháp khấu trừ thuế như thế nào?

Hỏi đáp Thuế 30/07/2021

Trình bày quy định về xác định số thuế giá trị gia tăng phải nộp theo phương pháp khấu trừ thuế.

Có những trường hợp thanh toán không dùng tiền mặt khác để khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào?

Hỏi đáp Thuế 31/07/2021

Nêu các trường hợp thanh toán không dùng tiền mặt để khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào