Giá tính thuế tiêu thụ đặc biệt đối với dịch vụ được quy định như thế nào?

Đối tượng chịu thuế tiêu thụ đặc biệt là dịch vụ có tính xa xỉ, hoặc không được Nhà nước khuyến khích sử dụng. Vậy giá tính thuế tiêu thụ đặc biệt đối với dịch vụ được xác định thế nào? Hãy cùng chúng tôi tìm hiểu trong bài viết sau đây.

1. Xác định giá tính thuế tiêu thụ đặc biệt đối với dịch vụ

Căn cứ vào Khoản 5 Điều 6 Luật Thuế tiêu thụ đặc biệt năm 2008, giá tính thuế đối với dịch vụ được quy định là:

“Điều 6

5. Đối với dịch vụ là giá cung ứng dịch vụ của cơ sở kinh doanh.”

Khoản này được sửa đổi bởi Khoản 9 Điều 5 Thông tư số 195/2015/TT-BTC ngày 24/11/2015, theo đó, đối với dịch vụ, giá tính thuế tiêu thụ đặc biệt là giá cung ứng dịch vụ của cơ sở kinh doanh chưa có thuế giá trị gia tăng và chưa có thuế tiêu thụ đặc biệt.

Công thức:

Giá tính thuế tiêu thụ đặc biệt = (Giá dịch vụ chưa có thuế gái trị gi tăng) : (1 + Thuế suất thuế tiêu thụ đặc biệt)

2. Giá tính thuế tiêu thụ đặc biệt đối với một số dịch vụ cụ thể               

Giá tính thuế đối với một số dịch vụ cụ thể được quy định tại Khoản 9 Điều 5 Thông tư số 195/2015/TT-BTC ngày 24/11/2015 được xác định như sau:

2.1. Đối với kinh doanh gôn

- Kinh doanh gôn bao gồm cả kinh doanh sân tập gôn có giá tính thuế tiêu thụ đặc biệt là doanh thu chưa có thuế giá trị gia tăng về:

+ Bán thẻ hội viên, bán vé chơi gôn, bao gồm cả tiền bán vé tập gôn, tiền bảo dưỡng sân cỏ, hoạt động cho thuê xe (buggy) và thuê người giúp việc trong khi chơi gôn (caddy), tiền ký quỹ (nếu có).

+ Các khoản thu khác liên quan đến chơi gôn do người chơi gôn, hội viên trả cho cơ sở kinh doanh gôn.

- Trường hợp khoản ký quỹ được trả lại người ký quỹ thì cơ sở sẽ được hoàn lại số thuế đã nộp bằng cách khấu trừ vào số phải nộp của kỳ tiếp theo, nếu không khấu trừ thì cơ sở sẽ được hoàn theo quy định.

Lưu ý: Trường hợp cơ sở kinh doanh gôn có kinh doanh các loại hàng hóa, dịch vụ khác không thuộc đối tượng chịu thuế tiêu thụ đặc biệt như: khách sạn, ăn uống, bán hàng hóa, hoặc các trò chơi thì các hàng hóa, dịch vụ đó không phải chịu thuế tiêu thụ đặc biệt.

2.2. Đối với kinh doanh ca-si-nô, trò chơi điện tử có thưởng

Giá làm căn cứ xác định giá tính thuế tiêu thụ đặc biệt đối với kinh doanh ca-si-nô, trò chơi điện tử có thưởng là doanh thu từ kinh doanh ca-si-nô, trò chơi điện tử có thưởng đã trừ tiền trả thưởng cho khách tức là bằng số tiền thu được (chưa có thuế giá trị gia tăng) do đổi cho khách trước khi chơi tại quầy đổi tiền hoặc bàn chơi, máy chơi trừ đi số tiền đổi trả lại khách hàng.

2.3.  Đối với kinh doanh đặt cược, xổ số

- Giá làm căn cứ xác định giá tính thuế tiêu thụ đặc biệt đối với kinh doanh đặt cược là:

Doanh thu bán vé đặt cược trừ - Tiền trả thưởng cho khách hàng (giá chưa có thuế GTGT)

Doanh thu này không bao gồm doanh số bán vé vào cửa xem các sự kiện giải trí gắn với hoạt động đặt cược.

- Đối với kinh doanh xổ số, giá làm căn cứ xác định giá tính thuế tiêu thụ đặc biệt là doanh thu bán vé các loại hình xổ số được phép kinh doanh theo quy định của pháp luật

Doanh thu ở đây là doanh thu chưa có thuế giá trị gia tăng.

2.4. Đối với kinh doanh vũ trường, mát-xa và ka-ra-ô-kê

Căn cứ xác định giá tính thuế tiêu thụ đặc biệt đối với kinh doanh vũ trường, mát-xa và ka-ra-ô-kê  là doanh thu chưa có thuế giá trị gia tăng của các hoạt động trong vũ trường, cơ sở mát-xa và ka-ra-ô-kê, bao gồm cả doanh thu của dịch vụ ăn uống và các dịch vụ khác đi kèm.

Các dịch vụ đi kèm có thể kể đến như: tắm, xông hơi trong cơ sở mát-xa.

Xem thêm: Tổng hợp bài viết về thuế tiêu thụ đặc biệt

Luật Hoàng Anh

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Trường hợp nào được hoàn thuế giá trị gia tăng?

Hỏi đáp Thuế 31/07/2021

Trình bày các trường hợp được hoàn thuế giá trị gia tăng.

Thuế tiêu thụ đặc biệt là gì?

Hỏi đáp Thuế 03/08/2021

Trình bày về định nghĩa và đặc điểm của thuế tiêu thụ đặc biệt

Vai trò của thuế tiêu thụ đặc biệt là gì?

Hỏi đáp Thuế 03/08/2021

Trình bày về vai trò của thuế tiêu thụ đặc biệt đối với nền kinh tế và xã hội.

Đối tượng nào chịu thuế tiêu thụ đặc biệt?

Hỏi đáp Thuế 03/08/2021

Trình bày về các đối tượng chịu thuế tiêu thụ đặc biệt.

Hàng hóa nhập khẩu có thuộc đối tượng không chịu thuế tiêu thụ đặc biệt hay không?

Hỏi đáp Thuế 03/08/2021

Nêu các trường hợp mà hàng hóa nhập khẩu thuộc đối tượng không chịu thuế tiêu thụ đặc biệt.

Hàng hóa sản xuất, gia công để xuất khẩu không thuộc đối tượng chịu thuế tiêu thụ đặc biệt trong trường hợp nào?

Hỏi đáp Thuế 03/08/2021

Nêu các trường hơp hàng háo sản xuất, gia công để xuất khẩu không chịu thuế tiêu thụ đặc biệt.

Giá tính thuế tiêu thụ đặc biệt đối với hàng hóa sản xuất trong nước và hàng hóa nhập khẩu là gì?

Hỏi đáp Thuế 04/08/2021

Nêu quy định về giá tính thuế tiêu thụ đặc biệt đối với hàng hóa sản xuất trong nước và hàng hóa nhập khẩu.