Hành vi vi phạm về thời hạn thông báo thay đổi thông tin trong đăng ký thuế bị xử phạt như thế nào?

Người nộp thuế thwucj hiện thay đổi thông tin đăng ký thuế cùng với việc thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp, đăng ký hợp tác xã, đăng ký kinh doanh hoặc trong thời hạn 10 ngày làm việc kể từ ngày phát sinh thông tin thay đổi nếu đăng ký thuế trực tiếp với cơ quan quản lý thuế. Trong bài viết này, Luật Hoàng Anh sẽ trình bày về xử phạt đối với hành vi vi phạm về thời hạn thông báo thay đổi thông tin trong đăng ký thuế.

1. Phạt cảnh cáo

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 11 Nghị định số 125/2020/NĐ-CP ngày 19/10/2020, xử phạt bằng biện pháp cảnh cáo đối với một trong các hành vi sau đây:

- Thông báo thay đổi nội dung đăng ký thuế quá thời hạn quy định từ 01 đến 30 ngày nhưng không làm thay đổi giấy chứng nhận đăng ký thuế hoặc thông báo mã số thuế mà có tình tiết giảm nhẹ.

- Thông báo thay đổi nội dung đăng ký thuế quá thời hạn quy định từ 01 ngày đến 10 ngày làm thay đổi giấy chứng nhận đăng ký thuế hoặc thông báo mã số thuế mà có tình tiết giảm nhẹ.

2. Phạt tiền

Biện pháp phạt tiền tùy theo mức độ vi phạm mà các mức phạt sẽ khác nhau căn cứ theo Khoản 2 Điều 11 Nghị định số 125/2020/NĐ-CP:

- Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi thông báo thay đổi nội dung đăng ký thuế quá thời hạn quy định từ 01 đến 30 ngày nhưng không làm thay đổi giấy chứng nhận đăng ký thuế hoặc thông báo mã số thuế.

- Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

+ Thông báo thay đổi nội dung đăng ký thuế quá thời hạn quy định từ 31 đến 90 ngày nhưng không làm thay đổi giấy chứng nhận đăng ký thuế hoặc thông báo mã số thuế.

+ Thông báo thay đổi nội dung đăng ký thuế quá thời hạn quy định từ 01 ngày đến 30 ngày làm thay đổi giấy chứng nhận đăng ký thuế hoặc thông báo mã số thuế.

- Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

+ Thông báo thay đổi nội dung đăng ký thuế quá thời hạn quy định từ 91 ngày trở lên nhưng không làm thay đổi giấy chứng nhận đăng ký thuế hoặc thông báo mã số thuế.

+ Thông báo thay đổi nội dung đăng ký thuế quá thời hạn quy định từ 31 đến 90 ngày làm thay đổi giấy chứng nhận đăng ký thuế hoặc thông báo mã số thuế.

- Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

+ Thông báo thay đổi nội dung đăng ký thuế quá thời hạn quy định từ 91 ngày trở lên làm thay đổi giấy chứng nhận đăng ký thuế hoặc thông báo mã số thuế.

+ Không thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế.

Để khắc phục hậu quả xảy ra, trong trường hợp này Nhà nước buộc người nộp thuế  nộp hồ sơ thay đổi nội dung đăng ký thuế.

Lưu ý: Các mức xử phạt trên đều sẽ trừ trường hợp được quy định tại Khoản 1 Điều 11 đã phân tích ở trên.

3. Trường hợp không áp dụng xử phạt hành vi vi phạm về thời hạn thông báo thay đổi thông tin trong đăng ký thuế

- Cá nhân không kinh doanh đã được cấp mã số thuế thu nhập cá nhân chậm thay đổi thông tin về chứng minh nhân dân khi được cấp thẻ căn cước công dân.

- Cơ quan chi trả thu nhập chậm thông báo thay đổi thông tin về chứng minh nhân dân khi người nộp thuế thu nhập cá nhân là các cá nhân ủy quyền quyết toán thuế thu nhập cá nhân được cấp thẻ căn cước công dân.

- Thông báo thay đổi thông tin trên hồ sơ đăng ký thuế về địa chỉ người nộp thuế quá thời hạn quy định do thay đổi địa giới hành chính theo Nghị quyết của Ủy ban thường vụ Quốc hội hoặc Nghị quyết của Quốc hội.

Trên đây là quy định về cách xử lý hành vi vi phạm về thời hạn thông báo thay đổi thông tin trong đăng ký thuế.

Luật Hoàng Anh

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Áp dụng biện pháp cưỡng chế thu hồi giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh cho đối tượng nào?

Hỏi đáp Thuế 13/07/2021

Nêu đối tượng áp dụng biện pháp cưỡng chế thu hồi giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và văn bản đề nghị thu hồi.

Áp dụng nguyên tắc nào khi xử phạt vi phạm hành chính về quản lý thuế?

Hỏi đáp Thuế 13/07/2021

Các nguyên tắc cần tuân theo khi áp dụng xử phạt vi phạm hành chính về quản lý thuế

Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính về quản lý thuế được quy định như thế nào?

Hỏi đáp Thuế 13/07/2021

Trình bày quy định về thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính về quản lý thuế.

Xử phạt vi phạm hành chính về quản lý thuế bằng hình thức nào? Mức phạt tiền là bao nhiêu?

Hỏi đáp Thuế 13/07/2021

Nêu các hình thức xử phạt vi phạm hành chính về quản lý thuế và quy định về mức phạt tiền.