Quy định thế nào về khấu trừ thuế giá trị gia của hàng hóa, dịch vụ sử dụng đồng thời cho trường hợp chịu thuế và không chịu thuế giá trị gia tăng?

Thuế giá trị gia tăng của hàng hóa dịch vụ bào gồm thuế đầu ra vào thuế đầu vào. Như vậy sẽ có những đối tượng chỉ chịu một phần thuế giá trị gia tăng. Vậy đối với hàng hóa, dịch vụ có thể sử dụng đồng thời cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế và không chịu thuế giá trị gia tăng có được khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào hay không? Đối tượng là tài sản cố định thì cần nguyên tắc nào khi khấu trừ thuế? Bài viết sau đây của chúng tôi sẽ giải đáp thắc mắc này.

1. Nguyên tắc khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào đối với hàng hóa, dịch vụ sử dụng trong trường hợp chịu và không chịu thuế giá trị gia tăng

Căn cứ vào Khoản 2 Điều 14 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013, thuế giá trị gia tăng đầu vào của hàng hóa dịch vụ (kể cả tài sản cố định) sử dụng đồng thời cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế và không chịu thuế giá trị gia tăng được khấu trừ như sau:

“Điều 14

2. Thuế GTGT đầu vào của hàng hóa, dịch vụ (kể cả tài sản cố định) sử dụng đồng thời cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế và không chịu thuế GTGT thì chỉ được khấu trừ số thuế GTGT đầu vào của hàng hóa, dịch vụ dùng cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT. Cơ sở kinh doanh phải hạch toán riêng thuế GTGT đầu vào được khấu trừ và không được khấu trừ; trường hợp không hạch toán riêng được thì thuế đầu vào được khấu trừ tính theo tỷ lệ (%) giữa doanh thu chịu thuế GTGT so với tổng doanh thu của hàng hóa, dịch vụ bán ra không hạch toán riêng được.”

Tuy nhiên đến Điểm a Khoản 9 Điều 1 Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/2/2015 đã sửa đổi lại về trường hợp không hạch toán riêng được. Trong trường hợp này, thuế đầu vào được khấu trừ tính theo tỷ lệ (%) giữa doanh thu chịu thuế giá trị gia tăng, doanh thu không phải kê khai, tính nộp thuế giá trị gia tăng so với tổng doanh thu của hàng hóa, dịch vụ bán ra bao gồm cả doanh thu không phải kê khai, tính nộp thuế không hạch toán riêng được.

Về thời gian thực hiện khấu trừ:

Cơ sở kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế và không chịu thuế GTGT hàng tháng/quý tạm phân bổ số thuế GTGT của hàng hóa, dịch vụ, tài sản cố định mua vào được khấu trừ trong tháng/quý.

Cuối năm cơ sở kinh doanh thực hiện tính phân bổ số thuế GTGT đầu vào được khấu trừ của năm để kê khai điều chỉnh thuế GTGT đầu vào đã tạm phân bổ khấu trừ theo tháng/quý.

2. Nguyên tắc khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào của tài sản cố định, máy móc, thiết bị

Theo quy định tại Khoản 3 Điều 14 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013, thuế giá trị gia tăng trong trường hợp này được khấu trừ theo nguyên tắc:

“Điều 14

3. Thuế GTGT đầu vào của tài sản cố định, máy móc, thiết bị, kể cả thuế GTGT đầu vào của hoạt động đi thuê những tài sản, máy móc, thiết bị này và thuế GTGT đầu vào khác liên quan đến tài sản, máy móc, thiết bị như bảo hành, sửa chữa trong các trường hợp sau đây không được khấu trừ mà tính vào nguyên giá của tài sản cố định hoặc chi phí được trừ theo quy định của Luật thuế thu nhập doanh nghiệp và các văn bản hướng dẫn thi hành.”

Các trường hợp không được khấu trừ mà tính nguyên giá được sửa đổi, bổ sung tại Điều 9 Thông tư số 151/2014/TT-BTC ngày 10/10/2014 bao gồm:

- Tài sản cố định chuyên dùng phục vụ sản xuất vũ khí, khí tài phục vụ quốc phòng, an ninh.

- Tài sản cố định, máy móc, thiết bị của các tổ chức tín dụng, doanh nghiệp kinh doanh tái bảo hiểm, bảo hiểm nhân thọ, kinh doanh chứng khoán, cơ sở khám, chữa bệnh, cơ sở đào tạo.

- Tàu bay dân dụng, du thuyền không sử dụng cho mục đích kinh doanh vận chuyển hàng hóa, hành khách, kinh doanh du lịch, khách sạn.

- Tài sản cố định là ô tô chở người từ 9 chỗ ngồi trở xuống có trị giá vượt trên 1,6 tỷ đồng (giá chưa có thuế giá trị gia tăng) thì số thuế giá trị gia tăng đầu vào tương ứng với phần trị giá vượt trên 1,6 tỷ đồng không được khấu trừ.

Ô tô trong trường hợp này được loại trừ ô tô sử dụng vào kinh doanh vận chuyển hàng hóa, hành khách, kinh doanh du lịch, khách sạn; ô tô dùng để làm mẫu và lái thử cho kinh doanh ô tô.

Luật Hoàng Anh

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Quy định như thế nào về cơ sở kinh doanh đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế?

Hỏi đáp Thuế 30/07/2021

Trình bày quy định về việc cơ sở kinh doanh đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế

Quy định thế nào về thuế suất thuế giá trị gia tăng?

Hỏi đáp Thuế 30/07/2021

Trình bày về các mức thuế suất thuế giá trị gia tăng: 0%, 5%, 10%.

Quy định về phương pháp khấu trừ thuế giá trị gia tăng?

Hỏi đáp Thuế 30/07/2021

Trình bày đối tượng khấu trừ thuế giá trị gia tăng và cơ sở để nộp thuế theo phương pháp khấu trừ

Quy định về phương pháp tính trực tiếp trên giá trị gia tăng?

Hỏi đáp Thuế 30/07/2021

Trình bày số thuế giá trị gia tăng phải nộp theo phương pháp tính trực tiếp, doanh thu để tính và số thuế nộp theo phần trăm gia tăng.

Xác định số thuế giá trị gia tăng phải nộp theo phương pháp khấu trừ thuế như thế nào?

Hỏi đáp Thuế 30/07/2021

Trình bày quy định về xác định số thuế giá trị gia tăng phải nộp theo phương pháp khấu trừ thuế.

Có những trường hợp thanh toán không dùng tiền mặt khác để khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào?

Hỏi đáp Thuế 31/07/2021

Nêu các trường hợp thanh toán không dùng tiền mặt để khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào

Điều kiện khấu trừ thuế, hoàn thuế đầu vào của hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu?

Hỏi đáp Thuế 31/07/2021

Trình bày các điều kiện khấu trừ thuế, hoàn thuế đầu vào của hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu.

Nguyên tắc khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào trong một số trường hợp cụ thể là gì?

Hỏi đáp Thuế 31/07/2021

Nguyên tắc khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào trong trường hợp cụ thể đối với doanh nghiệp, tổ chức.