Quy định thế nào về thuế suất thuế giá trị gia tăng?

Căn cứ tính thuế giá trị gia tăng bao gồm giá tính thuế và thuế suất. Vậy mức thuế suất giá trị gia tăng được áp dụng như thế nào? Hãy cùng chúng tôi tìm hiểu trong bài viết sau đây.

Căn cứ vào Điều 8 Luật Thuế giá trị gia tăng năm 2008, có 03 mức thuế suất được áp dụng đối với thuế giá trị gia tăng.

1. Mức thuế suất 0%

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 8 Luật Thuế giá trị gia tăng năm 2008, thuế suất 0% được áp dụng đối với các đối tượng sau:

- Hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu, vận tải quốc tế

Căn cứ vào Khoản 3 Điều 1 Luật Thuế giá trị gia tăng sửa đổi năm 2013, hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu là:

“Hàng hoá, dịch vụ xuất khẩu là hàng hoá, dịch vụ được tiêu dùng ở ngoài Việt Nam, trong khu phi thuế quan; hàng hóa, dịch vụ cung cấp cho khách hàng nước ngoài theo quy định của Chính phủ.”

- Hàng hóa, dịch vụ thuộc diện không chịu thuế giá trị gia tăng.

Tuy nhiên, hàng hóa, dịch vụ đáp ứng đủ điều kiện trên khi xuất khẩu vẫn không được áp dụng mức thuế suất 0% trong các trường hợp quy định tại Khoản 3 Điều 1 Luật Thuế giá trị gia tăng sửa đổi năm 2013:

- Chuyển giao công nghệ, chuyển nhượng quyền sở hữu trí tuệ ra nước ngoài.

- Dịch vụ tái bảo hiểm ra nước ngoài.

- Dịch vụ cấp tín dụng.

- Chuyển nhượng vốn.

- Dịch vụ tài chính phái sinh.

- Dịch vụ bưu chính, viễn thông.

- Hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu là hàng hóa, dịch vụ được tiêu dùng ở ngoài Việt Nam, trong khu phi thuế quan; hàng hóa, dịch vụ cung cấp cho khách hàng nước ngoài theo quy định của Chính phủ (sửa đổi bởi điểm g Khoản 2 Điều 1 Luật số 106/2016/QH13 ngày 06/4/2016 sửa đổi, bổ sung một số điều của luật thuế giá trị gia tăng, thuế tiêu thụ đặc biệt và luật quản lý thuế).

2. Mức thuế suất 5%

Mức thuế suất 5% áp dụng với các trường hợp quy định tại Khoản 2 Luật Thuế giá trị gia tăng năm 2008, sửa đổi tại Điều 3 Luật sửa đổi các luật về thuế năm 2014 bao gồm:

- Nước sạch phục vụ sản xuất và nước sinh hoạt.

- Quặng để sản xuất phân bón; thuốc phòng trừ sâu bệnh và chất kích thích tăng trưởng vật nuôi, cây trồng.

- Dịch vụ đào đắp, nạo vét kênh, mương, ao hồ phục vụ sản xuất nông nghiệp; nuôi trồng, chăm sóc, phòng trừ sâu bệnh cho cây trồng; sơ chế, bảo quản sản phẩm nông nghiệp.

- Sản phẩm trồng trọt,chăn nuôi, thủy sản chưa qua chế biến, trừ sản phẩm trồng trọt, chăn nuôi, thủy sản nuôi trồng, đánh bắt chưa chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường của tổ chức, cá nhân tự sản xuất, đánh bắt bán ra và ở khâu nhập khẩu.

- Mủ cao su sơ chế; nhựa thông sơ chế; lưới, dây giềng và sợi để đan lưới đánh cá.

- Thực phẩm tươi sống; lâm sản chưa qua chế biến, từ gỗ, măng và sản phẩm trồng trọt, chăn nuôi, thủy sản nuôi trồng, đánh bắt chưa chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường của tổ chức, cá nhân tự sản xuất, đánh bắt bán ra và ở khâu nhập khẩu.

- Đường; phụ phẩm trong sản xuất đường, bao gồm gỉ đường, bã mía, bã bùn.

- Sản phẩm bằng đay, cói, tre, nứa, lá, rơm, vỏ dừa, sọ dừa, bèo tây và các sản phẩm thủ công khác sản xuất bằng nguyên liệu tận dụng từ nông nghiệp; bông sơ chế; giấy in báo.

- Thiết bị, dụng cụ y tế, bông, băng vệ sinh y tế; thuốc phòng bệnh, chữa bệnh; sản phẩm hóa dược, dược liệu là nguyên liệu sản xuất thuốc chữa bệnh, thuốc phòng bệnh.

- Giáo cụ dùng để giảng dạy và học tập, bao gồm các loại mô hình, hình vẽ, bảng, phấn, thước kẻ, com-pa và các loại thiết bị, dụng cụ chuyên dùng cho giảng dạy, nghiên cứu, thí nghiệm khoa học.

- Hoạt động văn hóa, triển lãm, thể dục, thể thao; biểu diễn nghệ thuật, sản xuất phim; nhập khẩu, phát hành và chiếu phim.

- Đồ chơi cho trẻ em; sách các loại, trừ sách quy định tại khoản 15 Điều 5 của Luật này.

- Dịch vụ khoa học, công nghệ theo quy định của Luật khoa học và công nghệ.

3. Mức thuế suất 10%

Mức thuế suất 10% căn cứ vào Khoản 3 Điều 8 Luật Thuế giá trị gia tăng năm 2008 áp dụng như sau:

“Điều 8

3. Mức thuế suất 10% áp dụng đối với hàng hóa, dịch vụ không quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này.”

Cụ thể là các trường hợp theo quy định Điều 11 Thông tư số 219/TT-BTC ngày 31/12/2019:

- Thuế suất 10% áp dụng đối với hàng hóa, dịch vụ thuộc đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng, hưởng thuế suất 0% và 5%

- Các mức thuế suất thuế giá trị gia tăng được áp dụng thống nhất cho từng loại hàng hóa, dịch vụ ở các khâu nhập khẩu, sản xuất, gia công hay kinh doanh thương mại.

Thêm vào đó, cơ sở kinh doanh nhiều loại hàng hóa, dịch vụ có mức thuế suất giá trị gia tăng khác nhau phải khai thuế giá trị gia tăng theo từng mức thuế suất quy định đối với từng loại hàng hóa, dịch vụ.

Nếu cơ sở kinh doanh không xác định theo từng mức thuế suất thì phải tính và nộp thuế theo mức thuế suất cao nhất của hàng hóa, dịch vụ mà cơ sở sản xuất, kinh doanh.

Luật Hoàng Anh

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Các trường hợp không phải kê khai, tính nộp thuế giá trị gia tăng của tổ chức, cá nhân?

Hỏi đáp Thuế 27/07/2021

Nêu các trường hợp mà cá nhân, tổ chức không phải kê khai, tính nộp thuế giá trị gia tăng.

Quy định thế nào về không phải khai thuế, tính thuế giá trị gia tăng trong trường hợp chuyển nhượng dự án đầu tư và khấu trừ bán sản phẩm?

Hỏi đáp Thuế 27/07/2021

Trình bày về quy định không phải khai thuế, tính thuế giá trị gia tăng trong trường hợp chuyển nhượng dự án đầu tư và khấu trừ bán sản phẩm.

Quy định về không kê khai, tính thuế giá trị gia tăng đối với tài sản cố định và một số trường hợp khác?

Hỏi đáp Thuế 27/07/2021

Trình bày quy định về không kê khai, tính thuế giá trị gia tăng đối với tài sản cố định và một số trường hợp khác

Xác định giá tính thuế giá trị gia tăng? (P1)

Hỏi đáp Thuế 27/07/2021

Trình bày quy định về giá tính thuế giá trị gia tăng

Xác định giá tính thuế giá trị gia tăng? (P2)

Hỏi đáp Thuế 27/07/2021

Trình bày quy định về giá tính thuế giá trị gia tăng.

Xác định giá tinh thuế giá trị gia tăng? (P3)

Hỏi đáp Thuế 27/07/2021

Trình bày quy định về giá tính thuế giá trị gia tăng.

Nguyên tắc khấu trừ thuế giá trị gia tăng đối với hàng hóa, dịch vụ dùng cho sản xuất, kinh doanh là gì?

Hỏi đáp Thuế 30/07/2021

Trình bày nguyên tắc khấu trừ thuế giá trị gia tăng đối với hàng hóa, dịch vụ dùng cho sản xuất, kinh doanh.

Quy định như thế nào về cơ sở kinh doanh đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế?

Hỏi đáp Thuế 30/07/2021

Trình bày quy định về việc cơ sở kinh doanh đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế