Quy định về kỳ tính thuế thu nhập cá nhân?

Chủ thể có thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân có nghĩa vụ nộp thuế vào ngân sách Nhà nước theo thời hạn quy định. Vậy kỳ tính thuế thu nhập cá nhân được quy định như thế nào? Hãy cùng chúng tôi tìm hiểu qua bài viết sau đây.

1. Kỳ tính thuế đối với cá nhân không cư trú

Thứ nhất, cá nhân cư trú trú là người đáp ứng một trong các điều kiện tại Khoản 2 Điều Luật Thuế thu nhập cá nhân năm 2007:

+ Có mặt tại Việt Nam từ 183 ngày trở lên tính trong một năm dương lịch hoặc tính theo 12 tháng liên tục kể từ ngày đầu tiên có mặt tại Việt Nam.

+ Có nơi ở thường xuyên tại Việt Nam, bao gồm có nơi ở đăng ký thường trú hoặc có nhà thuê để ở tại Việt Nam theo hợp đồng thuê có thời hạn.

Theo đó cá nhân không cư trú là cá nhân không đáp ứng đủ các yêu cầu trên.

Thứ hai, ký tính thuế căn cứ tại Khoản 6 Điều 3 Luật Quản lý thuế năm 2019 được hiểu là:

“Điều 3

6. Kỳ tính thuế là khoảng thời gian để xác định số tiền thuế phải nộp ngân sách nhà nước theo quy định của pháp luật về thuế.”

Như vậy, trong một khoản thời gian nhất định, người nộp thuế hay cơ quan quản lý thuế cần xác định rõ số thuế mà người có thu nhập chịu thuế cần nộp vào ngân sách Nhà nước.

Kỳ tính thuế đối với cá nhân không cư trú được quy định tại Khoản 2 Điều 7 Luật Thuế thu nhập cá nhân năm 2007 như sau:

“Điều 7

2. Kỳ tính thuế đối với cá nhân không cư trú được tính theo từng lần phát sinh thu nhập áp dụng đối với tất cả thu nhập chịu thuế.”

Bởi cá nhân không cư trú khó quản lý được theo một quỹ thời gian nhất định như năm, quý,.. và thu nhập thường cũng không phải xuất phát từ nguồn thu mang tính ổn định, tuần hoàn như tiền lương tiền công, nên kỳ tính thuế áp dụng theo từng lần phát sinh là vô cùng hợp lý.

Tuy nhiên, trường hợp cá nhân kinh doanh không cư trú có địa điểm kinh doanh cố định như cửa hàng, quầy hàng thì kỳ tính thuế áp dụng như đối với cá nhân cư trú có thu nhập từ kinh doanh. (Khoản 2 Điều 6 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 27/6/2013)

2. Kỳ tính thuế đối với cá nhân cư trú

Ký tính thuế đối với cá nhân cư trú được quy định tại Khoản 1 Điều 7 Luật Quản lý thuế năm 2007 như sau:

- Kỳ tính thuế theo năm áp dụng đối với thu nhập từ kinh doanh; thu nhập từ tiền lương, tiền công.

Năm tính thuế được áp dụng theo căn cứ tại Điều 6 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 27/6/2013 như sau:

+ Trường hợp trong năm dương lịch, cá nhân có mặt tại Việt Nam từ 183 ngày trở lên thì kỳ tính thuế được tính theo năm dương lịch.

+ Trường hợp trong năm dương lịch, cá nhân có mặt tại Việt Nam dưới 183 ngày nhưng tính trong 12 tháng liên tục kể từ ngày đầu tiên có mặt tại Việt Nam là từ 183 ngày trở lên thì kỳ tính thuế đầu tiên được xác định là 12 tháng liên tục kể từ ngày đầu tiên có mặt tại Việt Nam.

Từ năm thứ hai, kỳ tính thuế căn cứ theo năm dương lịch.

- Kỳ tính thuế theo từng lần phát sinh thu nhập áp dụng đối với:

+ Thu nhập từ đầu tư vốn.

+ Thu nhập từ chuyển nhượng vốn, trừ thu nhập từ chuyển nhượng chứng khoán.

+ Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản.

+ Thu nhập từ trúng thưởng.

+ Thu nhập từ bản quyền.

+ Thu nhập từ nhượng quyền thương mại.

+ Thu nhập từ thừa kế.

+ Thu nhập từ quà tặng.

- Kỳ tính thuế theo từng lần chuyển nhượng hoặc theo năm đối với thu nhập từ chuyển nhượng chứng khoán. Trường hợp cá nhân áp dụng kỳ tính thuế theo năm thì phải đăng ký từ đầu năm với cơ quan thuế.

Trên đây quy định là kỳ tính thuế áp dụng với từng khoản thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân.

Luật Hoàng Anh

 

 

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Đối tượng nào phải nộp thuế thu nhập cá nhân?

Hỏi đáp Thuế 16/07/2021

Nêu các đối tượng phải nộp thuế thu nhập cá nhân.

Đối tượng nào được giảm thuế thu nhập cá nhân?

Hỏi đáp Thuế 17/07/2021

Nêu các đối tượng được giảm thuế thu nhập cá nhân

Thu nhập nào được miễn thuế thu nhập cá nhân (P1)

Hỏi đáp Thuế 17/07/2021

Trình bày 08 loại thu nhập được miễn thuế thu nhập cá nhân và các điều kiện của từng loại.

Thu nhập nào được miễn thuế thu nhập cá nhân? (P2)

Hỏi đáp Thuế 17/07/2021

Tiếp tục trình bày 08 khoản thu nhập được miễn thuế thu nhập cá nhân. Đã có một bài trước trình bày 08 khoản đầu tiên.