Xe cộ, tàu bay, du thuyền sử dụng cho mục đích kinh doanh có khi nào không thuộc đối tượng chịu thuế tiêu thụ đặc biệt hay không?

Theo Khoản 3,4 Điều 3 Luật Thuế tiêu thụ đặc biệt năm 2008, sửa đổi bổ sung tại Khoản 2 Điều 1 Luật Thuế tiêu thụ đặc biệt sửa đổi năm 2014, xe cộ, tàu bay, du thuyền,...không chịu thuế tiêu thụ đặc biệt trong trường hợp sau:

“Điều 3

3. Tàu bay, du thuyền sử dụng cho mục đích kinh doanh vận chuyển hàng hóa, hành khách, khách du lịch và tàu bay sử dụng cho mục đích an ninh, quốc phòng;

4. Xe ô tô cứu thương; xe ô tô chở phạm nhân; xe ô tô tang lễ; xe ô tô thiết kế vừa có chỗ ngồi, vừa có chỗ đứng chở được từ 24 người trở lên; xe ô tô chạy trong khu vui chơi, giải trí, thể thao không đăng ký lưu hành và không tham gia giao thông;”

Đến Khoản 4,5 Điều 3 Thông tư số 195/2015/TT-BTC ngày 24/11/2015 đã quy định chi tiết về các đối tượng này.

1. Tàu bay, du thuyền sử dụng cho mục đích kinh doanh vận chuyển hàng hóa, hành khách, kinh doanh du lịch và tàu bay sử dụng cho mục đích an ninh, quốc phòng

Căn cứ vào Khoản 4 Thông tư số 195/2015/TT-BTC ngày 24/11/2015, tàu bay, du thuyền sử dụng cho mục đích kinh doanh vận chuyển hàng hóa, hành khách, kinh doanh du lịch và tàu bay sử dụng cho mục đích an ninh, quốc phòng không phải chịu thuế tiêu thụ đặc biệt, tuy nhiên

- Trường hợp tàu bay, du thuyền thuộc diện không chịu thuế tiêu thụ đặc biệt nhưng sau đó không sử dụng cho mục đích kinh doanh vận chuyển hàng hóa, hành khách, kinh doanh du lịch và mục đích an ninh, quốc phòng thì phải chịu thuế tiêu thụ đặc biệt

- Cơ sở kinh doanh có tàu bay, du thuyền nhập khẩu chuyển đổi mục đích nêu trên phải kê khai nộp thuế tiêu thụ đặc biệt với cơ quan hải quan theo hướng dẫn của Bộ Tài chính về:

+ Thủ tục hải quan.

+ Kiểm tra giám sát hải quan.

+ Thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu.

- Cơ sở kinh doanh có tàu bay, du thuyền được sản xuất trong nước chuyển đổi mục đích nêu trên phải kê khai nộp thuế tiêu thụ đặc biệt  theo giá trị còn lại sau khi trừ giá trị đã khấu hao theo quy định với cơ quan thuế quản lý trực tiếp.

2. Xe ô tô cứu thương; xe ô tô chở phạm nhân; xe ô tô tang lễ; xe ô tô thiết kế vừa có chỗ ngồi, vừa có chỗ đứng chở được từ 24 người trở lên; xe ô tô chạy trong khu vui chơi, giải trí, thể thao không đăng ký lưu hành và không tham gia giao thông

Các loại xe trên là đối tượng không chịu thuế tiêu thụ đặc biệt theo quy định của Khoản 5 Điều 3 Thông tư số 195/2015/TT-BTC ngày 24/11/2015 khi:

“Điều 3

5.... là các loại xe theo thiết kế của nhà sản xuất được sử dụng làm xe cứu thương, xe chở phạm nhân, xe tang lễ; xe kiểm tra, kiểm soát tần số vô tuyến điện; xe bọc thép phóng thang; xe truyền hình lưu động; xe thiết kế vừa có chỗ ngồi, vừa có chỗ đứng chở được từ 24 người trở lên; xe ô tô chạy trong khu vui chơi, giải trí, thể thao không đăng ký lưu hành, không tham gia giao thông và các loại xe chuyên dụng, xe không đăng ký lưu hành, không tham gia giao thông do Bộ Tài chính phối hợp với các Bộ, cơ quan liên quan có hướng dẫn cụ thể.”

- Cơ sở kinh doanh nhập khẩu xe ô tô có thiết kế chỉ dùng để chạy trong khu vui chơi, giải trí, thể thao không đăng ký lưu hành và không tham gia giao thông thuộc đối tượng không chịu thuế tiêu thụ đặc biệt  phải xuất trình cho cơ quan hải quan nơi mở tờ khai nhập khẩu hồ sơ, thủ tục sau:

+ Bản sao Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh chứng minh cơ sở nhập khẩu có chức năng kinh doanh khu vui chơi, giải trí, thể thao (có chữ ký, đóng dấu của cơ sở nhập khẩu).

+ Cơ sở kinh doanh nhập khẩu ghi rõ trên Tờ khai hàng hoá nhập khẩu nội dung: “xe ô tô được thiết kế, chế tạo chỉ dùng chạy trong khu vui chơi, giải trí, thể thao không đăng ký lưu hành và không tham gia giao thông”. Cơ sở nhập khẩu phải chịu trách nhiệm về tính chính xác của hồ sơ nhập khẩu.

Cơ quan hải quan nơi cơ sở kinh doanh nhập khẩu đăng ký mở Tờ khai hàng hóa nhập khẩu kiểm tra hàng hóa và không thu thuế TTĐB mặt hàng nêu trên, không cấp Tờ khai xác nhận nguồn gốc xe nhập khẩu cho cơ sở kinh doanh nhập khẩu.

3. Điều hoà nhiệt độ có công suất từ 90.000 BTU trở xuống, theo thiết kế của nhà sản xuất chỉ để lắp trên phương tiện vận tải, bao gồm ô tô, toa xe lửa, tàu, thuyền, tàu bay

Theo Khoản 6 Điều 3 Thông tư số 195/2015/TT-BTC ngày 24/11/2015, điều hòa nêu trên không chịu thuế tiêu thụ đặc biệt và được quy định cụ thể như sau:

“Điều 3

6. Trường hợp cơ sở kinh doanh nhập khẩu; uỷ thác nhập khẩu hệ thống điều hòa trung tâm trên 90.000 BTU hoặc cơ sở kinh doanh nhập khẩu ký hợp đồng với nhà thầu lắp đặt thiết bị trong nước về việc cung cấp hệ thống điều hòa trung tâm trên 90.000 BTU; việc giao hàng tùy thuộc vào tiến độ thi công công trình (hệ thống điều hòa này được nhập khẩu thành nhiều lần, nhiều chuyến)”

Để không phải tính nộp thuế tiêu thụ đặc biệt đối với từng lần nhập khẩu là các chi tiết của thiết bị nhập khẩu như cục nóng hoặc cục lạnh thì hồ sơ cần xuất trình với cơ quan hải quan gồm:

- Hợp đồng nhập khẩu hoặc hợp đồng mua bán (bản chính hoặc bản sao có đóng dấu của doanh nghiệp nhập khẩu) hệ thống điều hòa trung tâm với nhà thầu thi công trong nước và trong hợp đồng phải thể hiện đây là thiết bị đồng bộ có công suất trên 90.000 BTU được nhập khẩu nguyên chiếc theo tiêu chuẩn của nhà sản xuất kèm theo bảng kê số lượng các chi tiết của thiết bị nhập khẩu.

Lưu ý: Cần có thêm hợp đồng uỷ thác nhập khẩu trong trường hợp ủy thác nhập khẩu.

- Sơ đồ kết nối hệ thống điều hòa trung tâm có xác nhận của đơn vị nhập khẩu và nhà thầu thi công (trong trường hợp có nhà thầu thi công).

- Chứng thư giám định về công suất và tính đồng bộ của thiết bị nhập khẩu, đồng thời các bộ phận tách rời (cục nóng, cục lạnh) hoặc nhóm các bộ phận tách rời của thiết bị không thể tự hoạt động độc lập do cơ quan giám định có thẩm quyền theo quy định của pháp luật cấp.

Trường hợp từng bộ phận tách rời hoặc một số bộ phận tách rời lắp được thành một máy điều hòa nhiệt độ hoàn chỉnh, có công suất từ 90.000 BTU trở xuống hoạt động độc lập không cần kết nối với hệ thống thì từng bộ phận này vẫn phải chịu thuế TTĐB.

- Bản cam kết của cơ sở kinh doanh nhập khẩu về việc sử dụng hàng nhập khẩu đúng mục đích và tự chịu trách nhiệm trước pháp luật về cam kết của mình.

Xem thêm: Tổng hợp bài viết về thuế tiêu thụ đặc biệt

Luật Hoàng Anh

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Quy định thế nào về khấu trừ thuế giá trị gia của hàng hóa, dịch vụ sử dụng đồng thời cho trường hợp chịu thuế và không chịu thuế giá trị gia tăng?

Hỏi đáp Thuế 31/07/2021

Trình bày quy định về khấu trừ thuế giá trị gia của hàng hóa, dịch vụ sử dụng đồng thời cho trường hợp chịu thuế và không chịu thuế giá trị gia tăng.

Trường hợp nào được hoàn thuế giá trị gia tăng?

Hỏi đáp Thuế 31/07/2021

Trình bày các trường hợp được hoàn thuế giá trị gia tăng.

Điều kiện khấu trừ, hoàn thuế giá trị gia tăng đầu vào đối với hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu phải thanh toán qua ngân hàng là gì?

Hỏi đáp Thuế 31/07/2021

Nêu điều kiện khấu trừ, hoàn thuế giá trị gia tăng đầu vào đối với hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu phải thanh toán qua ngân hàng.

Thuế tiêu thụ đặc biệt là gì?

Hỏi đáp Thuế 03/08/2021

Trình bày về định nghĩa và đặc điểm của thuế tiêu thụ đặc biệt

Vai trò của thuế tiêu thụ đặc biệt là gì?

Hỏi đáp Thuế 03/08/2021

Trình bày về vai trò của thuế tiêu thụ đặc biệt đối với nền kinh tế và xã hội.

Đối tượng nào chịu thuế tiêu thụ đặc biệt?

Hỏi đáp Thuế 03/08/2021

Trình bày về các đối tượng chịu thuế tiêu thụ đặc biệt.

Hàng hóa nhập khẩu có thuộc đối tượng không chịu thuế tiêu thụ đặc biệt hay không?

Hỏi đáp Thuế 03/08/2021

Nêu các trường hợp mà hàng hóa nhập khẩu thuộc đối tượng không chịu thuế tiêu thụ đặc biệt.

Hàng hóa sản xuất, gia công để xuất khẩu không thuộc đối tượng chịu thuế tiêu thụ đặc biệt trong trường hợp nào?

Hỏi đáp Thuế 03/08/2021

Nêu các trường hơp hàng háo sản xuất, gia công để xuất khẩu không chịu thuế tiêu thụ đặc biệt.