Giải thể cơ sở đào tạo tôn giáo như thế nào? (P2)

Nếu như trong phần trước, chúng tôi đã trình bày về các trường hợp giải thể cơ sở đào tạo tôn giáo, tổ chức có thẩm quyền giải thể cơ sở đào tạo tôn giáo, trình tự, thủ tục giải thể cơ sở đào tạo tôn giáo theo quyết định của tổ chức tôn giáo thì trong phần này chúng tôi sẽ trình bày về các nội dung sau: 

Trình tự, thủ tục giải thể cơ sở đào tạo tôn giáo trong trường hợp không tổ chức hoạt động đào tạo và trường hợp không khắc phục nguyên nhân bị đình chỉ

Đây là hai trường hợp giải thể cơ sở đào tạo tôn giáo theo quy định tại Điều 42, Luật tín ngưỡng tôn giáo năm 2016. 

Điều 13, Nghị định 162/2017/NĐ- CP quy định về trình tự, thủ tục giải thể cơ sở đào tạo tôn giáo trong trường hợp hết thời hạn mà cơ sở đào tạo tôn giáo không tổ chức được hoạt động đào tạo và trường hợp hết thời hạn đình chỉ hoạt động đào tạo tôn giáo mà không khắc phục được nguyên nhân dẫn đến việc bị đình chỉ như sau: 

- Thông báo 

+ Trước 60 ngày dự kiến giải thể cơ sở đào tạo tôn giáo, cơ quan quản lý nhà nước về tín ngưỡng, tôn giáo ở trung ương có trách nhiệm thông báo bằng văn bản cho tổ chức tôn giáo và cơ sở đào tạo tôn giáo về việc cơ sở đào tạo tôn giáo bị giải thể.

+ Văn bản thông báo nêu rõ tên, trụ sở, họ và tên người đại diện của tổ chức tôn giáo; tên, trụ sở, họ và tên người đại diện của cơ sở đào tạo tôn giáo bị giải thể; cơ quan quản lý nhà nước về tín ngưỡng, tôn giáo ở trung ương hoặc tổ chức tôn giáo chịu trách nhiệm giải thể; lý do, dự kiến thời điểm giải thể kèm theo kết luận của cơ quan nhà nước có chức năng thanh tra về tín ngưỡng, tôn giáo về việc cơ sở đào tạo tôn giáo không khắc phục được nguyên nhân dẫn đến bị đình chỉ hoạt động đào tạo tôn giáo đối với trường hợp hết thời hạn đình chỉ hoạt động đào tạo tôn giáo mà không khắc phục được nguyên nhân dẫn đến việc bị đình chỉ.

- Trách nhiệm của các cơ sở đào tạo tôn giáo sau khi có thông báo 

+ Trong thời hạn 50 ngày kể từ ngày cơ quan quản lý nhà nước về tín ngưỡng, tôn giáo ở trung ương thông báo về việc giải thể đối với trường hợp hết thời hạn mà cơ sở đào tạo tôn giáo không tổ chức được hoạt động đào tạo, cơ sở đào tạo tôn giáo có trách nhiệm gửi văn bản giải trình đến cơ quan quản lý nhà nước về tín ngưỡng, tôn giáo ở trung ương.

Sau 10 ngày kể từ ngày hết thời hạn giải trình, nếu cơ sở đào tạo tôn giáo không khắc phục được nguyên nhân dẫn đến việc bị giải thể thì cơ quan quản lý nhà nước về tín ngưỡng, tôn giáo ở trung ương ra quyết định giải thể hoặc yêu cầu tổ chức tôn giáo giải thể cơ sở đào tạo tôn giáo.

+ Trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày cơ quan quản lý nhà nước về tín ngưỡng, tôn giáo ở trung ương thông báo về việc giải thể đối với trường hợp hết thời hạn đình chỉ hoạt động đào tạo tôn giáo mà không khắc phục được nguyên nhân dẫn đến việc bị đình chỉ, cơ sở đào tạo tôn giáo bị giải thể có trách nhiệm thực hiện đầy đủ các nghĩa vụ về tài sản theo quy định của pháp luật về dân sự. 

Hết thời hạn trên, cơ quan quản lý nhà nước về tín ngưỡng, tôn giáo ở trung ương ra quyết định giải thể hoặc yêu cầu tổ chức tôn giáo giải thể cơ sở đào tạo tôn giáo.

- Ra quyết định giải thể 

+ Cơ quan quản lý nhà nước về tín ngưỡng, tôn giáo ở trung ương ra quyết định giải thể cơ sở đào tạo tôn giáo; bãi bỏ và thu hồi văn bản chấp thuận thành lập cơ sở đào tạo tôn giáo của cơ quan nhà nước có thẩm quyền; bản chính văn bản thành lập cơ sở đào tạo tôn giáo của tổ chức tôn giáo.

+ Trường hợp tổ chức tôn giáo giải thể cơ sở đào tạo tôn giáo theo yêu cầu của cơ quan quản lý nhà nước về tín ngưỡng, tôn giáo ở trung ương, chậm nhất 05 ngày làm việc kể từ ngày có yêu cầu, tổ chức tôn giáo giải thể cơ sở đào tạo tôn giáo có trách nhiệm nộp lại các văn bản (văn bản chấp thuận thành lập cơ sở đào tạo tôn giáo của cơ quan nhà nước có thẩm quyền; bản chính văn bản thành lập cơ sở đào tạo tôn giáo của tổ chức tôn giáo) và thông báo về việc giải thể cơ sở đào tạo tôn giáo theo quy định tại khoản 5 Điều 12 của Nghị định 162/2017/NĐ-CP, cụ thể, chậm nhất 20 ngày kể từ ngày cơ sở đào tạo tôn giáo bị giải thể, tổ chức tôn giáo có trách nhiệm thông báo bằng văn bản về việc giải thể cơ sở đào tạo tôn giáo đến cơ quan quản lý nhà nước về tín ngưỡng, tôn giáo ở trung ương.

Văn bản thông báo nêu rõ tên, trụ sở của tổ chức tôn giáo; tên, trụ sở, họ và tên người đại diện của cơ sở đào tạo tôn giáo bị giải thể; thời điểm giải thể.

Xem thêm: Tổng hợp bài viết về Luật tín ngưỡng, tôn giáo 

Luật Hoàng Anh 

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Đăng ký người được bổ nhiệm, bầu cử, suy cử làm chức việc như thế nào?

Tín ngưỡng - Tôn giáo 13/01/2022

Đăng ký người được bổ nhiệm, bầu cử, suy cử làm chức việc

Giải thể tổ chức tôn giáo, tổ chức tôn giáo trực thuộc theo quy định của hiến chương như thế nào ?

Tín ngưỡng - Tôn giáo 13/01/2022

Giải thể tổ chức tôn giáo, tổ chức tôn giáo trực thuộc theo quy định của hiến chương

Phong phẩm, bổ nhiệm, bầu cử, suy cử chức sắc, chức việc như thế nào?

Tín ngưỡng - Tôn giáo 13/01/2022

Phong phẩm, bổ nhiệm, bầu cử, suy cử chức sắc, chức việc

Thuyên chuyển, bãi nhiệm chức sắc, chức việc, nhà tu hành như thế nào?

Tín ngưỡng - Tôn giáo 13/01/2022

Thuyên chuyển, bãi nhiệm chức sắc, chức việc, nhà tu hành

Trình tự, thủ tục giải thể tổ chức tôn giáo do không hoạt động và không khắc phục nguyên nhân đình chỉ hoạt động như thế nào? (P1)

Tín ngưỡng - Tôn giáo 13/01/2022

Trình tự, thủ tục giải thể tổ chức tôn giáo do không hoạt động và không khắc phục nguyên nhân đình chỉ hoạt động

Trình tự, thủ tục giải thể tổ chức tôn giáo do không hoạt động và không khắc phục nguyên nhân đình chỉ hoạt động như thế nào? (P2)

Tín ngưỡng - Tôn giáo 13/01/2022

Trình tự, thủ tục giải thể tổ chức tôn giáo do không hoạt động và không khắc phục nguyên nhân đình chỉ hoạt động