Con dấu của cơ quan, tổ chức nước ngoài tại Việt Nam được sử dụng như thế nào?

Khái niệm về con dấu và các loại con dấu

Căn cứ tại Điều 3, Nghị định 99/2016/NĐ-CP, Con dấu là phương tiện đặc biệt do cơ quan nhà nước có thẩm quyền đăng ký, quản lý, được sử dụng để đóng trên văn bản, giấy tờ của cơ quan, tổ chức, chức danh nhà nước.Con dấu bao gồm: Con dấu có hình Quốc huy, con dấu có hình biểu tượng, con dấu không có hình biểu tượng, được sử dụng dưới dạng dấu ướt, dấu nổi, dấu thu nhỏ, dấu xi. Trong đó, 

- Con dấu có hình Quốc huy là con dấu trên bề mặt có hình Quốc huy nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

- Con dấu có hình biểu tượng là con dấu trên bề mặt có hình ảnh tượng trưng của cơ quan, tổ chức đó được pháp luật công nhận hoặc được quy định trong điều ước quốc tế mà Việt Nam là thành viên.

- Con dấu không có hình biểu tượng là con dấu trên bề mặt không có hình Quốc huy hoặc không có hình ảnh tượng trưng như hai trường hợp trên. 

- Dấu ướt là con dấu trên bề mặt có nội dung thông tin, hình thức, kích thước theo quy định, khi sử dụng con dấu dùng chất liệu mực để đóng lên văn bản, giấy tờ sẽ in nội dung thông tin trên bề mặt con dấu.

- Dấu nổi là con dấu trên bề mặt có nội dung thông tin giống như dấu ướt, khi sử dụng đóng lên văn bản, giấy tờ sẽ in nổi nội dung thông tin trên bề mặt con dấu.

- Dấu thu nhỏ là loại dấu ướt hoặc dấu nổi nhưng có kích thước nhỏ hơn.

- Dấu xi là con dấu trên bề mặt có nội dung thông tin giống như dấu ướt, khi sử dụng con dấu dùng chất liệu xi để đóng niêm phong sẽ in nội dung thông tin trên bề mặt con dấu.

Việc sử dụng con dấu của cơ quan đại diện ngoại giao của nước ngoài

Cơ quan đại diện ngoại giao là cơ quan thay mặt nhà nước ở nước ngoài, được thành lập trên cơ sở nhằm thực hiện chức năng ngoại giao đối với nước sở tại và với cơ quan đại diện ngoại giao của nước khác ở nước sở tại. 

Cơ quan đại diện ngoại giao của nước ngoài có thể hiểu là cơ quan thay mặt nước ngoài tại Việt Nam. 

Bên cạnh đó, cơ quan lãnh sự là cơ quan quan hệ đối ngoại của nhà nước ở nước ngoài nhằm thực hiện chức năng lãnh sự trong một khu vực lãnh thổ nhất định của nước tiếp nhận, trên cơ sở thoả thuận giữa hai nước. 

Điều 9, Nghị định 99/2016/NĐ-CP quy định cơ quan đại diện ngoại giao, cơ quan lãnh sự và cơ quan đại diện của các tổ chức quốc tế tại Việt Nam, bộ phận lãnh sự, bộ phận tùy viên quân sự và bộ phận khác trực thuộc cơ quan đại diện ngoại giao nước ngoài tại Việt Nam trước khi sử dụng con dấu có trách nhiệm thông báo mẫu con dấu với Bộ Ngoại giao Việt Nam.

Việc sử dụng con dấu của tổ chức nước ngoài không có chức năng ngoại giao 

Tổ chức nước ngoài là cơ quan đại diện của tổ chức phi chính phủ và các tổ chức nước ngoài khác tại Việt Nam. Ngoại giao có thể được hiểu là việc thực hiện các mối quan hệ giữa các quốc gia có chủ quyền thông qua liên lạc, thương lượng, gây ảnh hưởng cũng như điều chỉnh các khác biệt. 

Điều 10 Nghị định 99/2016/NĐ-CP quy định chi tiết về việc sử dụng con dấu của tổ chức nước ngoài không có chức năng ngoại giao như sau: 

- Tổ chức nước ngoài không có chức năng ngoại giao được mang con dấu từ nước ngoài vào Việt Nam để sử dụng, mẫu con dấu mang vào không được sử dụng các hình ảnh, biểu tượng, tên của Nhà nước Việt Nam và cơ quan, tổ chức Việt Nam hoặc vi phạm truyền thống lịch sử văn hóa, đạo đức và thuần phong, mỹ tục của dân tộc Việt Nam. 

Trước khi sử dụng con dấu phải thực hiện đăng ký mẫu con dấu tại cơ quan đăng ký mẫu con dấu quy định tại Điều 12 Nghị định 99/2016/NĐ-CP và hồ sơ đăng ký mẫu con dấu theo quy định tại khoản 10 Điều 13 Nghị định 99/2016/NĐ-CP. 

- Trường hợp tổ chức nước ngoài không mang con dấu vào Việt Nam mà đề nghị làm con dấu tại Việt Nam thì thực hiện thủ tục đăng ký mẫu con dấu tại cơ quan đăng ký mẫu con dấu quy định tại Điều 12 Nghị định 99/2016/NĐ-CP và hồ sơ đăng ký mẫu con dấu theo quy định tại khoản 10 Điều 13 Nghị định 99/2016/NĐ-CP.

Luật Hoàng Anh

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Quản lý, sử dụng, thu hồi Giấy xác nhận đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ phòng cháy và chữa cháy như thế nào?

Trật tự, an toàn xã hội 30/12/2021

Quản lý, sử dụng, thu hồi Giấy xác nhận đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ phòng cháy và chữa cháy

Trình tự, thủ tục cấp, cấp đổi, cấp lại Giấy xác nhận đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ phòng cháy, chữa cháy là gì?

Trật tự, an toàn xã hội 30/12/2021

Trình tự, thủ tục cấp, cấp đổi, cấp lại Giấy xác nhận đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ phòng cháy, chữa cháy

Trình tự, thủ tục cấp mới, cấp lại, đổi chứng chỉ hành nghề tư vấn về phòng cháy, chữa cháy được quy định ra sao? (P1)

Trật tự, an toàn xã hội 31/12/2021

Trình tự, thủ tục cấp mới, cấp lại, đổi chứng chỉ hành nghề tư vấn về phòng cháy, chữa cháy

Trình tự, thủ tục cấp mới, cấp lại, đổi chứng chỉ hành nghề tư vấn về phòng cháy, chữa cháy được quy định ra sao? (P2)

Trật tự, an toàn xã hội 31/12/2021

Trình tự, thủ tục cấp mới, cấp lại, đổi chứng chỉ hành nghề tư vấn về phòng cháy, chữa cháy

Khái quát về việc sử dụng và quản lý con dấu

Trật tự, an toàn xã hội 05/01/2022

Khái quát về việc sử dụng và quản lý con dấu

Thành phần hồ sơ đăng ký mẫu con dấu mới, dấu nổi, dấu thu nhỏ, dấu xi là gì?

Trật tự, an toàn xã hội 05/01/2022

Thành phần hồ sơ đăng ký mẫu con dấu mới, dấu nổi, dấu thu nhỏ, dấu xi

Cơ quan, tổ chức nào có thể sử dụng con dấu có hình biểu tượng hoặc con dấu không có hình biểu tượng?

Trật tự, an toàn xã hội 05/01/2022

Cơ quan, tổ chức có thể sử dụng con dấu có hình biểu tượng hoặc con dấu không có hình biểu tượng