Chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân là gì?

Thời kỳ hôn nhân là khoảng thời gian tồn tại quan hệ vợ chồng, được tính từ ngày đăng ký kết hôn đến ngày chấm dứt hôn nhân. Về nguyên tắc, khi hôn nhân còn tồn tại thì tài sản chung vẫn còn tồn tại, chế độ tài sản này chỉ chấm dứt khi quan hệ hôn nhân chấm dứt. Tuy nhiên, bởi nhiều lý do mà trong thực tế nhiều cặp vợ chồng muốn dược chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân. Do đó, trong thời kỳ hôn nhân, vợ, chồng có nhu cầu thì có quyền thỏa thuận chia tài sản chung của vợ chồng.

Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất, được dùng để bảo đảm nhu cầu của gia đình, thực hiện nghĩa vụ chung của vợ chồng.

Chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân được ghi nhận là một quyền của vợ, chồng, qua đó thể hiện rõ hơn nguyên tắc “hôn nhân tự nguyện, tiến bộ”. Việc tự nguyện thể hiện qua việc vợ, chồng thỏa thuận với nhau về chế độ tài sản, chia hoặc không chia tài sản chung, mà không ai có quyền cưỡng ép bên kia, cản trở bên kia thực hiện quyền và nghĩa vụ của mình. Còn “tiến bộ được thể hiện ở chỗ quyền về tài sản của vợ chồng được tôn trọng, được bảo vệ và không bị ràng buộc bởi một bên.

Nhằm tạo cơ sở pháp lý và để giải quyết các vấn đề về phân chia tài sản chung của vợ chồng, Điều 38 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định:

              “Điều 38. Chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân

1. Trong thời kỳ hôn nhân, vợ chồng có quyền thỏa thuận chia một phần hoặc toàn bộ tài sản chung, trừ trường hợp quy định tại Điều 42 của Luật này; nếu không thỏa thuận được thì có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết.

2. Thỏa thuận về việc chia tài sản chung phải lập thành văn bản. Văn bản này được công chứng theo yêu cầu của vợ chồng hoặc theo quy định của pháp luật.

3. Trong trường hợp vợ, chồng có yêu cầu thì Tòa án giải quyết việc chia tài sản chung của vợ chồng theo quy định tại Điều 59 của Luật này.

1. Hình thức của thỏa thuận phân chia tài sản chung

Không phải trong mọi trường hợp văn bản thỏa thuận chia tài sản chung vợ chồng đều phải công chứng mà chỉ khi:

- Khi vợ chồng có yêu cầu;

- Khi quy định pháp luật bắt buộc công chứng.

Tài sản là bất động sản, động sản phải đăng ký, việc chia tài sản chung vợ chồng chỉ có hiệu lực khi tài sản được đăng ký.

Do đó, trường hợp tài sản chung là bất động sản, động sản phải đăng ký, văn bản thỏa thuận chia tài sản chung vợ chồng buộc phải công chứng, chứng thực.

Để đảm bảo tính hợp pháp của giao dịch (thỏa thuận) chia tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân cũng như bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của các chủ thể khác liên quan đến quan hệ tài sản của vợ chồng, Điều 42 chỉ rõ các trường hợp thỏa thuận vô hiệu (không có hiệu lực từ thời điểm giao kết)

 

2. Chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân bị vô hiệu khi nào?

Việc chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân bị vô hiệu khi thuộc một trong các trường hợp sau đây theo Điều 42 Luật hôn nhân và gia đình 2014

Điều 42. Chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân bị vô hiệu

1. Ảnh hưởng nghiêm trọng đến lợi ích của gia đình; quyền, lợi ích hợp pháp của con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình;

2. Nhằm trốn tránh thực hiện các nghĩa vụ sau đây:

a) Nghĩa vụ nuôi dưỡng, cấp dưỡng;

b) Nghĩa vụ bồi thường thiệt hại;

c) Nghĩa vụ thanh toán khi bị Tòa án tuyên bố phá sản;

d) Nghĩa vụ trả nợ cho cá nhân, tổ chức;

đ) Nghĩa vụ nộp thuế hoặc nghĩa vụ tài chính khác đối với Nhà nước;

e) Nghĩa vụ khác về tài sản theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và quy định khác của pháp luật có liên quan.

Quy định này cũng là cơ sở pháp lý để xem xét tính hợp pháp của thỏa thuận chia tài sản chung giữa vợ chồng khi giải quyết các vụ việc về tranh chấp hoặc yêu cầu liên quan đến tài sản của vợ chồng.

Luật Hoàng Anh

 

Tổng đài tư vấn pháp luật

0908 308 123
Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

0908 308 123

luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Đặc điểm của mối quan hệ chung sống như vợ chồng là gì?

Tư vấn Hôn nhân Gia đình 28/06/2021

Mối quan hệ chung sống như vợ chồng có những đặc điểm rất khác biệt so với những cặp vợ chồng thông thường

Kết hôn có yếu tố nước ngoài là gì?

Tư vấn Hôn nhân Gia đình 28/06/2021

Kết hôn có yếu tố nước ngoài là hiện tượng phổ biến trong cuộc sống hiện đại

Những người cùng giới tính có được kết hôn không?

Tư vấn Hôn nhân Gia đình 28/06/2021

Người đồng giới có được kết hôn theo quy định của pháp luật?