Kết hôn có yếu tố nước ngoài được quy định như thế nào?

Trong xu hướng hội nhập, hợp tác quốc tế trên mọi lĩnh vực từ kinh tế đến văn hóa, người nước ngoài hay công dân Việt Nam có nhiều điều kiện sinh sống, làm việc tại các quốc gia khác, vì vậy vấn đề kết hôn có yếu tố nước ngoài trở nên phổ biến và đa dạng. Pháp luật quy định vô cùng chặt chẽ và cụ thể về vấn đề kết hôn có yếu tố nước ngoài nhằm bảo vệ quyền và lợi ích của các chủ thể liên quan.

Sau đây, Luật Hoàng Anh sẽ tìm hiểu về kết hôn có yếu tố nước ngoài và thẩm quyền đăng ký kết hôn có yếu tố nước ngoài theo quy định của pháp luật Việt Nam.

1. Kết hôn có yếu tố nước ngoài là gì?

Kết hôn là việc nam và nữ xác lập quan hệ vợ chồng với nhau theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình về điều kiện kết hôn và đăng ký kết hôn. Theo đó kết hôn được xem là có yếu tố nước ngoài nếu thuộc một trong các trường hợp sau:

- Kết hôn giữa công dân Việt Nam với người nước ngoài.

Công dân Việt Nam là người có quốc tịch Việt Nam.

Người nước ngoài được hiểu là người không có quốc tịch Việt Nam bao gồm người có quốc tịch nước ngoài và người không có quốc tịch. Người có quốc tịch nước ngoài có thể là người có một hoặc nhiều quốc tịch nước ngoài.

- Kết hôn giữa người Việt Nam với nhau mà có ít nhất một bên định cư ở nước ngoài.

- Kết hôn giữa người nước ngoài với nhau thường trú tại Việt Nam.

- Kết hôn giữa công dân Việt Nam với nhau mà căn cứ để xác lập, thay đổi, chấm dứt quan hệ đó theo pháp luật nước ngoài, phát sinh tại nước ngoài hoặc tài sản liên quan đến quan hệ đó ở nước ngoài.

2. Áp dụng luật trong kết hôn có yếu tố nước ngoài

Điều 126 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định:

- Công dân Việt Nam và người nước ngoài kết hôn với nhau, mỗi bên phải tuân theo pháp luật của nước mình về điều kiện kết hôn.

- Nếu việc kết hôn được tiến hành tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền của Việt Nam thì người nước ngoài còn phải tuân theo các quy định Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 của Việt Nam về điều kiện kết hôn.

- Việc kết hôn giữa những người nước ngoài thường trú ở Việt Nam tại cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam phải tuân theo các quy định của Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 về điều kiện kết hôn.

 Điều kiện kết hôn được Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định như sau:

“Điều 8. Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.”

3. Thẩm quyền đăng ký kết hôn có yếu tố nước ngoài

Luật hộ tịch năm 2014 quy định về thẩm quyền đăng ký kết hôn có yếu tố nước ngoài như sau:

- Ủy ban nhân dân cấp huyện, nơi cư trú của công dân Việt Nam, thực hiện đăng ký kết hôn cho các trường hợp sau:

+ Trường hợp kết hôn giữa công dân Việt Nam và người nước ngoài;

+ Giữa công dân Việt Nam với nhau mà ít nhất một bên định cư ở nước ngoài;

+ Giữa công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài với nhau;

+ Giữa công dân Việt Nam đồng thời có quốc tịch nước ngoài với công dân Việt Nam hoặc với người nước ngoài.

- Trường hợp người nước ngoài cư trú tại Việt Nam có yêu cầu đăng ký kết hôn tại Việt Nam thì Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi cư trú của một trong hai bên thực hiện đăng ký kết hôn.

Luật Hoàng Anh

 

 

Tổng đài tư vấn pháp luật

0908 308 123
Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

0908 308 123

luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan