Thủ tục giải quyết yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn được thực hiện như thế nào?

Hiện nay tình trạng ly hôn đang có xu hướng gia tăng và lý do ly hôn vô cùng đa dạng, phức tạp. Vì vậy để việc ly hôn được giải quyết một cách chính xác, nhanh chóng, các bên phải nắm rõ các quy định, thủ tục giải quyết yêu cầu ly hôn. Trong bài viết dưới đây, Luật Hoàng Anh sẽ tư vấn thủ tục giải quyết yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn mới nhất. 


I. Nộp đơn và thụ lý đơn yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn


1. Nộp đơn yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn


Theo quy định của Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2015 (BLTTDS), người yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn phải gửi đơn đến Tòa án có thẩm quyền. Đơn yêu cầy phải có đầy đủ các nội dung cơ bản theo quy định tại Điều 362 BLTTSD năm 2015 là: ngày, tháng, năm làm đơn; Tên Tòa án có thẩm quyền giải quyết việc dân sự; Tên, địa chỉ, số điện thoại, thư điện tử (nếu có) của người yêu cầu; Những vấn đề cụ thể yêu cầu Tòa án giải quyết và lý do, mục đích, căn cứ của việc yêu cầu Tòa án giải quyết; Người yêu cầu phảo ký tên điểm chỉ vào đơn. 
Theo quy định tại Khoản 1 Điều 396 BLTTDS năm 2015 thì vợ chồng cùng yêu cầu Tòa án công nhận thuận tình ly hôn, thỏa thuận nuôi con, chia tài sản khi ly hôn phải ký tên hoặc điểm chỉ vào đơn yêu cầu. Khi gửi đơn yêu cầu đến Tòa, người yêu cầu phải gửi kèm theo đơn các tài liệu, chứng cứ để chứng minh cho yêu cầu của mình là có căn cứ và hợp pháp.


2. Thụ lý đơn yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn


Trong thời gian 3 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đơn yêu cầu, Tòa án phải phân công Thẩm phán giải quyết đơn yêu cầu. Sau đó, Tòa án có thể ra một trong các quyết định sau:
- Thụ lý việc yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn, nếu thuộc thẩm quyền giải quyết của mình. 
- Trả lại đơn yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn nếu việc đó không thuộc thẩm quyền của Tòa án. 


II. Chuẩn bị xét xử đơn yêu cầu và hòa giải yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn


1. Chuẩn bị xét xử đơn yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn


- Thời hạn xét đơn yêu cầu đối với tất cả các loại việc dân sự, trong đó có yêu cầu 
công nhận thuận tình ly hôn là 1 tháng kể từ ngày Tòa án thụ lý đơn yêu cầu. 
- Trường hợp xét thấy tài liệu, chứng cứ chưa đủ để Tòa án giải quyết thì Tòa án yêu cầu đương sự bổ sung tài liệu, chứng cứ trong thời hạn 5 ngày làm việc, kể từ ngày nhân được yêu cầu của Tòa án. 
- Quyết định đình chỉ việc xét đơn yêu cầu và trả lại đơn yêu cầu, tài liệu, chứng cứ kèm theo nếu người yêu cầu rút đơn yêu cầu. 


2. Hòa giải yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn


Khoản 2 Điều 397 BLTTDS năm 2015 quy định "thẩm phán phải tiến hành hòa giải để vợ chồng đoàn tụ". Quy định này đảm bảo sự phù hợp, tương thích với Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014. Khi hòa giải, Thẩm phán sẽ giải thích về quyền và nghĩa vụ giữa vợ và chồng, giữa cha mẹ và con; giữa các thành viên khác trong gia đình. 


III. Ra các quyết định


Theo quy định tại các khoản 3, 4, 5 Điều 397 BLTTDS năm 2015 thì tùy trường hơp mà Thẩm phán sẽ ra các quyết định sau:
1. Quyết định đình chỉ giải quyết việc yêu cầu
Quyết định này được áp dụng nếu sau khi hòa giải, vợ chồng đoàn tụ với nhau. Trong trường hợp này, người yêu cầu phải chịu lệ phí theo khoản 2 Điều 149 BLTTDS năm 2015. 
2. Quyết định công nhận thuận tình ly hôn và sự thỏa thuận của các đương sự
Áp dụng trong trường hợp sau khi hòa giải đoàn tụ không thành và có đầy đủ các điều kiện sau:
- Hai bên thực sự tự nguyện ly hôn
- Sự thỏa thuận phải bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con
- Hai bên đã thỏa thuận được với nhau về việc chia hoặc không chia tài sản chung, trông nom, chăm sóc, giáo dục con
3. Quyết định đình chỉ giải quyết việc dân sự về công nhận thuận tình ly hôn, thỏa thuận nuôi con, chia tài sản khi ly hôn và thụ lý vụ án để giải quyết
Quyết định này được áp dụng trong trường hợp các đương sự hòa giải đoàn tụ không thành và các đương sự không thỏa thuận được về việc chia tài sản, trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục con thì Tòa án đình chỉ giải quyết việc dân sự về công nhận thuận tình ly hôn, thỏa thuận nuôi con, chia tài sản khi ly hôn và thụ lý vụ án để giải quyết. 


Luật Hoàng Anh 

 

Tổng đài tư vấn pháp luật

0908 308 123
Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

0908 308 123

luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Hệ quả pháp lý về quan hệ cha, mẹ, con khi một bên vợ hoặc chồng bị Tòa án tuyên bố là đã chết trở về

Tư vấn Hôn nhân Gia đình 19/06/2021

Quan hệ cha, mẹ, con khi một bên vợ hoặc chồng bị Tòa án tuyên bố đã chết quay trở về sẽ được giải quyết thế nào

Hệ quả pháp lý về quan hệ hôn nhân khi một bên vợ hoặc chồng bị Tòa án tuyên bố là đã chết lại trở về được quy định như thế nào?

Tư vấn Hôn nhân Gia đình 19/06/2021

Quan hệ hôn nhân khi một bên vợ hoặc chồng bị Tòa án tuyên bố là đã chết lại trở về được giải quyết thế nào?

Hệ quả pháp lý về quan hệ tài sản của vợ, chồng khi một người chết hoặc bị Tòa án tuyên bố là đã chết

Tư vấn Hôn nhân Gia đình 19/06/2021

Quan hệ tài sản của vợ, chồng khi một người chết hoặc bị Tòa án tuyên bố là đã chết được giải quyết như thế nào