Vợ chồng đã ly hôn có kết hôn lại được không?

Ly hôn là sự kiện pháp lý làm chấm dứt quan hệ vợ chồng khi tình cảm, đời sống chung đã tan vỡ, không thể nào hàn gắn được. Việc ly hôn trong trường hợp này chính là sự giải thoát về mặt tinh thần cũng như về mặt pháp lý. Tuy nhiên có nhiều trường hợp sau khi ly hôn hai người cảm thấy vẫn cần nhau, muốn tiếp tục xây dựng gia đình cùng nhau thì có được kết hôn lại không? Thủ tục kết hôn lại được thực hiện như thế nào? Theo dõi bài viết dưới đây của Luật Hoàng Anh để được giải đáp về vấn đề này. 

1. Quy định về việc vợ chồng đã ly hôn có kết hôn lại

Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định các trường hợp về điều kiện kết hôn:

"1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính."

Đảm bảo đầy đủ các điều kiện kết hôn là yếu tố quan trọng để cuộc hôn nhân đó trở nên hợp pháp. Theo đó, các điều kiện kết hôn được quy định cụ thể như sau:

- Điều kiện về độ tuổi kết hôn: Đối với nam từ đủ 20 tuổi trở lên; Đối với nữ từ đủ 18 tuổi trở lên. Quy định này kế thừa khoản 1 Điều 9 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000.

- Điều kiện về ý chí tự nguyện của hai bên nam nữ khi kết hôn: Bởi trước hết kết hôn là quyền của cá nhân và không phải là nghĩa vụ; cuộc sống hôn nhân chỉ thực sự ý nghĩa khi có sự đồng ý, gắn kết một cách tự nguyện của hai bên. Điều 146, Bộ Luật Dân sự Cộng hòa Pháp quy định: “Không có hôn nhân khi không có sự tự nguyện”.

- Điều kiện về năng lực hành vi dân sự: Thể hiện ý chí, khả năng của các chủ thể khi tham gia vào quan hệ hôn nhân và tự chịu trách nhiệm về hành vi của mình. 

Như vậy, vợ chồng đã ly hôn nếu đáp ứng đủ các điều kiện theo quy định tại Điều 8, Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 thì vẫn được kết hôn như bình thường và thủ tục kết hôn được thực hiện theo các quy định dưới đây: 

2. Quy định về thủ tục kết hôn lại

Điều 18 Luật Hộ tịch năm 2014 quy định về thủ tục đăng ký kết hôn:

- Tờ khai đăng ký kết hôn ban hành kèm theo Thông tư số 15/2015/TT-BTP ngày 16/11/2015 của Bộ Tư pháp;

- Một trong các loại giấy tờ nhân thân như: hộ chiếu, chứng minh nhân dân, căn cước công dân;

- Quyết định/bản án ly hôn trước đây của hai người;

- Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân;

Sau khi chuẩn bị đầy đủ các loại giấy tờ nêu trên, nam, nữ phải cùng có mặt tại Uỷ ban nhân dân để làm thủ tục đăng ký kết hôn. Nếu hồ sơ đầy đủ và đáp ứng được các điều kiện, việc kết hôn sẽ được ghi vào Sổ hộ tịch cùng chữ ký của hai người. Cuối cùng, Uỷ ban nhân dân sẽ trao Giấy chứng nhận kết hôn. 

                                        Luật Hoàng Anh

 

Tổng đài tư vấn pháp luật

0908 308 123
Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

0908 308 123

luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Các trường hợp vi phạm điều kiện kết hôn sẽ bị xử lý như thế nào?

Tư vấn Hôn nhân Gia đình 28/06/2021

Vi phạm điều kiện kết hôn là một trong những hành vi vi phạm pháp luật và có thể bị xử phạt hành chính hoặc xử lý hình s

Những người cùng giới tính có được kết hôn không?

Tư vấn Hôn nhân Gia đình 28/06/2021

Người đồng giới có được kết hôn theo quy định của pháp luật?