Xử lý việc đăng ký kết hôn không đúng thẩm quyền được quy định như thế nào?

Do kiến thức và sự hiểu biết về pháp luật còn hạn chế nên nhiều người vẫn còn khá lúng túng khi tiếp cận với các thủ tục, khái niệm liên quan đến việc kết hôn. Một trong những vướng mắc trong thời gian qua được nhiều người quan tâm đó chính là đăng ký kết hôn không đúng thẩm quyền, xử lý việc kết hôn không đúng thẩm quyền. Trong bài viết này hãy cùng Luật Hoàng Anh tìm hiểu hiện nay pháp luật quy định như thế nào khi xử lý việc đăng ký kết hôn không đúng thẩm quyền.  


I. Đăng ký kết hôn không đúng thẩm quyền là gì?


Đăng ký kết hôn không đúng thẩm quyền là việc nam, nữ đủ điều kiện kết hôn theo quy định tại Điều 8, Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 thực hiện việc đăng ký kết hôn tại cơ quan nhà nước không đúng thẩm quyền theo quy định của pháp luật.
Theo quy định tại Điều 17, Luật Hộ tịch năm 2014, việc kết hôn sẽ được thực hiện tại Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của một trong hai bên nam, nữ thực hiện việc đăng ký kết hôn. 


II. Pháp luật quy định như thế nào về xử lý việc đăng ký kết hôn không đúng thẩm quyền?


Khoản 1, Điều 9, Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về việc đăng ký kết hôn:
"1. Việc kết hôn phải được đăng ký và do cơ quan nhà nước có thẩm quyền thực hiện theo quy định của Luật này và pháp luật về hộ tịch.
Việc kết hôn không được đăng ký theo quy định tại khoản này thì không có giá trị pháp lý".

Vì vậy, việc đăng ký kết hôn không đúng thẩm quyền thì không có giá trị pháp lý và không được pháp luật công nhận. 
Điều 13, Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về xử lý việc kết hôn không đúng thẩm quyền:
"Trong trường hợp việc đăng ký kết hôn không đúng thẩm quyền thì khi có yêu cầu, cơ quan nhà nước có thẩm quyền thu hồi, hủy bỏ giấy chứng nhận kết hôn theo quy định của pháp luật về hộ tịch và yêu cầu hai bên thực hiện lại việc đăng ký kết hôn tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Trong trường hợp này, quan hệ hôn nhân được xác lập từ ngày đăng ký kết hôn trước". 
Theo quy định trên, thủ tục xử lý việc kết hôn không đúng thẩm quyền sẽ được thực hiện theo các bước sau:
Bước 1: Hủy bỏ giấy chứng nhận đăng ký kết hôn không đúng thẩm quyền theo quy định của pháp luật hộ tịch

Điều 69 Luật Hộ tịch năm 2014 quy định:
“Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương (sau đây gọi là Ủy ban nhân dân cấp tỉnh) thực hiện quản lý nhà nước về hộ tịch tại địa phương và có nhiệm vụ, quyền hạn sau đây:
Thu hồi, hủy bỏ giấy tờ hộ tịch do Ủy ban nhân dân cấp huyện cấp trái quy định của Luật này…”

Điều 70 Luật Hộ tịch năm 2014 quy định:
 “1. Ủy ban nhân dân cấp huyện thực hiện quản lý nhà nước về hộ tịch tại địa phương và có nhiệm vụ, quyền hạn sau đây:
h) Thu hồi, hủy bỏ giấy tờ hộ tịch do Ủy ban nhân dân cấp xã cấp trái quy định của Luật này…”

Những quy định trên cho thấy chỉ có cơ quan có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận kết hôn cấp trên mới có quyền thu hồi, hủy bỏ Giấy chứng nhận không đúng thẩm quyền của cơ quan cấp dưới. 
Bước 2: Yêu cầu hai bên thực hiện lại việc đăng ký kết hôn tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền
Sau khi thu hồi, hủy bỏ Giấy chứng nhận kết hôn theo quy định của pháp luật về hộ tịch và yêu cầu hai bên thực hiện lại việc đăng ký kết hôn tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Trong trường hợp này, quan hệ hôn nhân được xác lập từ ngày đăng ý kết hôn trước. Quy định trên tạo cơ sở pháp lý cho việc khắc phục thiếu sót trong hoạt động đăng ký kết hôn của các cơ quan có thẩm quyền về hộ tịch. Đồng thời bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho vợ chồng. 


Luật Hoàng Anh 

Tổng đài tư vấn pháp luật

0908 308 123
Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

0908 308 123

luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan