Các quy định khác về công bố sản phẩm mỹ phẩm?

Sản phẩm mỹ phẩm là một chất hay chế phẩm được sử dụng để tiếp xúc với những bộ phận bên ngoài cơ thể con người (da, hệ thống lông tóc, móng tay, móng chân, môi và cơ quan sinh dục ngoài) hoặc răng và niêm mạc miệng với mục đích chính là để làm sạch, làm thơm, thay đổi diện mạo, hình thức, điều chỉnh mùi cơ thể, bảo vệ cơ thể hoặc giữ cơ thể trong điều kiện tốt.

Theo quy định tại Thông tư số 06/2011/TT-BYT ngày 25 tháng 01 năm 2011 của Bộ Y tế về quản lý mỹ phẩm quy định sản phẩm mỹ phẩm chỉ được lưu thông trên thị trường khi đã tiến hành việc công bố sản phẩm mỹ phẩm.

Quy định về cách ghi số tiếp nhận Phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm

Số tiếp nhận Phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm là số do cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền cấp khi tiếp nhận hồ sơ công bố sản phẩm mỹ phẩm. Số tiếp nhận Phiếu công bố có giá trị chứng nhận sản phẩm mỹ phẩm đã được tổ chức, cá nhân chịu trách nhiệm đưa sản phẩm ra thị trường khai báo với cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền về việc mỹ phẩm sẽ được lưu thông trên thị trường mà không có giá trị chứng nhận sản phẩm đó đảm bảo tính an toàn, hiệu quả, đáp ứng tất cả các yêu cầu của Hiệp định mỹ phẩm ASEAN và các phụ lục (Annexes) kèm theo.

Căn cứ Điều 8 Thông tư số 06/2011/TT-BYT ngày 25 tháng 01 năm 2011 của Bộ Y tế về quản lý mỹ phẩm quy định cách ghi số tiếp nhận Phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm:

Số tiếp nhận phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm được quy định như sau: số thứ tự được cấp + gạch chéo + năm cấp (hai chữ số cuối) + gạch chéo + CBMP + gạch ngang + ký hiệu viết tắt tên tỉnh, thành phố, Ban Quản lý Khu kinh tế hoặc Cục Quản lý dược (QLD) theo Phụ lục số 04-MP.

Ví dụ: 135/11/CBMP-HN có nghĩa là số tiếp nhận Phiếu công bố mỹ phẩm là 135 do Sở Y tế Hà Nội cấp năm 2011.

Số tiếp nhận Phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm có giá trị 05 năm kể từ ngày cấp. Hết thời hạn 05 năm, tổ chức, cá nhân muốn tiếp tục đưa sản phẩm mỹ phẩm ra lưu thông trên thị trường thì phải công bố lại trước khi số tiếp nhận Phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm hết hạn và phải nộp lệ phí theo quy định.

Thay đổi các nội dung đã công bố

Đối với các sản phẩm mỹ phẩm đã công bố và được cấp số tiếp nhận Phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm, khi có thay đổi các nội dung quy định tại Phụ lục số 05-MP, tổ chức, cá nhân chịu trách nhiệm đưa sản phẩm ra thị trường phải có văn bản đề nghị bổ sung (đối với các nội dung không phải công bố mới) kèm theo tài liệu có liên quan đến nội dung bổ sung và phải được sự chấp thuận bằng văn bản của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc thực hiện công bố mới theo quy định (đối với các nội dung phải công bố mới).

Phụ lục số 05-MP

THAY ĐỔI SAU KHI CÔNG BỐ SẢN PHẨM MỸ PHẨM

Tùy thuộc vào nội dung thay đổi, quy định như sau:

 

Nội dung thay đổi

Công bố sản phẩm

Thay đổi nhãn hàng

Công bố mới

Thay đổi tên sản phẩm

Công bố mới

Thay đổi công ty chịu trách nhiệm đưa sản phẩm ra thị trường

Công bố mới

Thay đổi dạng sản phẩm

Công bố mới

Thay đổi mục đích sử dụng

Công bố mới

Thay đổi công thức

Công bố mới

Thay đổi địa chỉ nhà sản xuất hoặc đóng gói (tên và/hoặc địa chỉ)

Công bố mới

Thay đổi dạng trình bày của sản phẩm

Bổ sung

Tên và/ hoặc địa chỉ của công ty chịu trách nhiệm đưa sản phẩm ra thị trường nhưng không thay đổi số Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc Giấy chứng nhận đầu tư

Bổ sung

Tên và/ hoặc địa chỉ của công ty nhập khẩu

Bổ sung

Thay đổi người đại diện công ty

Bổ sung

Thay đổi kích cỡ bao gói, chất liệu bao bì, nhãn sản phẩm

Bổ sung, nhưng không áp dụng nếu như thông tin cần thiết không được đề cập đến trong Phiếu công bố.

 

Xem thêm: Nghị định số 93/2016/NĐ-CP ngày 01 tháng 07 năm 2016 của Chính phủ quy định điều kiện sản xuất mỹ phẩm 

Luật Hoàng Anh

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Trách nhiệm của Bộ Y tế trong quản lý nhà nước về trang thiết bị y tế?

Y tế - Dược 31/12/2021

Trách nhiệm của Bộ Y tế trong quản lý nhà nước về trang thiết bị y tế

Trách nhiệm của các cơ quan quản lý nhà nước khác trong quản lý nhà nước về thiết bị y tế?

Y tế - Dược 31/12/2021

Trách nhiệm của các cơ quan quản lý nhà nước khác trong quản lý nhà nước về thiết bị y tế

Nghị định số 93/2016/NĐ-CP của Chính phủ quy định điều kiện sản xuất mỹ phẩm có phạm vi như thế nào?

Y tế - Dược 31/12/2021

Nghị định số 93/2016/NĐ-CP của Chính phủ quy định điều kiện sản xuất mỹ phẩm

Điều chỉnh Giấy chứng nhận đủ điều kiện sản xuất mỹ phẩm

Y tế - Dược 31/12/2021

Điều chỉnh Giấy chứng nhận đủ điều kiện sản xuất mỹ phẩm

Trình tự cấp và cấp lại Giấy chứng nhận đủ điều kiện sản xuất mỹ phẩm?

Y tế - Dược 31/12/2021

Trình tự cấp và cấp lại Giấy chứng nhận đủ điều kiện sản xuất mỹ phẩm

Thủ tục cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện sản xuất mỹ phẩm?

Y tế - Dược 31/12/2021

Thủ tục cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện sản xuất mỹ phẩm

Điều kiện cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện sản xuất mỹ phẩm?

Y tế - Dược 31/12/2021

Điều kiện cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện sản xuất mỹ phẩm

Thủ tục tiếp nhận hồ sơ công bố sản phẩm mỹ phẩm?

Y tế - Dược 05/01/2022

Thủ tục tiếp nhận hồ sơ công bố sản phẩm mỹ phẩm