Phạm vi thay đổi hộ tịch được quy định như thế nào?

Hộ tịch là vấn đề pháp lý quen thuộc đối với mỗi cá nhân để chỉ những quyền lợi cơ bản cũng như các sự kiện hợp pháp của công dân. Có nhiều trường hợp đã đăng ký hộ tịch trước đó tuy nhiên có nhu cầu thay đổi thông tin mới. Trong bài viết này, Luật Hoàng Anh sẽ trình bày về phạm vi thay đổi hộ tịch theo quy định của pháp luật.

Khái quát chung

Hộ tịch là những sự kiện cơ bản xác định tình trạng nhân thân của một người từ khi sinh ra đến khi chết như họ, tên, cha, mẹ, sinh, tử, kết hôn, ly hôn, xác định thành phần dân tộc, quốc tịch….

Thay đổi hộ tịch là việc cơ quan nhà nước có thẩm quyền đăng ký thay đổi những thông tin hộ tịch của cá nhân khi có lý do chính đáng theo quy định của pháp luật dân sự hoặc thay đổi thông tin về cha, mẹ trong nội dung khai sinh đã đăng ký theo quy định của pháp luật.

Phạm vi thay đổi hộ tịch

Căn cứ theo Điều 26 Luật Hộ tịch 2014 quy định như sau:

Điều 26. Phạm vi thay đổi hộ tịch

1. Thay đổi họ, chữ đệm và tên của cá nhân trong nội dung khai sinh đã đăng ký khi có căn cứ theo quy định của pháp luật dân sự.

2. Thay đổi thông tin về cha, mẹ trong nội dung khai sinh đã đăng ký sau khi được nhận làm con nuôi theo quy định của Luật nuôi con nuôi.

Thứ nhất: Thay đổi họ, chữ đệm và tên của cá nhân trong nội dung khai sinh đã đăng ký khi có căn cứ theo quy định của pháp luật dân sự.

Trong một số trường hợp, pháp luật quy định cụ thể điều kiện để có thể thay đổi họ, chữ đệm và tên của cá nhân. Theo đó tại khoản 1 Điều 7 Nghị định 123/2015/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Hộ tịch. Cụ thể: Việc thay đổi họ, chữ đệm, tên cho người dưới 18 tuổi theo quy định phải có sự đồng ý của cha, mẹ người đó và được thể hiện rõ trong Tờ khai; đối với người từ đủ 9 tuổi trở lên thì còn phải có sự đồng ý của người đó.

Thứ hai: Thay đổi thông tin về cha, mẹ trong nội dung khai sinh đã đăng ký sau khi được nhận làm con nuôi theo quy định của Luật nuôi con nuôi.

Tại Điều 2 Luật Nuôi con nuôi 2010 quy định:

+ Nuôi con nuôi là việc xác lập quan hệ cha, mẹ và con giữa người nhận con nuôi và người được nhận làm con nuôi.

+ Cha mẹ nuôi là người nhận con nuôi sau khi việc nuôi con nuôi được cơ quan nhà nước có thẩm quyền đăng ký.

+ Con nuôi là người được nhận làm con nuôi sau khi việc nuôi con nuôi được cơ quan nhà nước có thẩm quyền đăng ký.

Việc thay đổi này nhằm xác lập lại quan hệ cha mẹ và con sau khi được nhận làm con nuôi, đảm bảo thực hiện các quyền và nghĩa vụ theo quy định của pháp luật.

Xem thêm: Tổng hợp các bài viết về Luật Hộ tịch

Luật Hoàng Anh

 

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Thẩm quyền đăng ký khai tử của Uỷ ban nhân dân cấp xã?

Hộ tịch 08/01/2022

Thẩm quyền đăng ký khai tử của Uỷ ban nhân dân cấp xã

Thẩm quyền đăng ký thay đổi, cải chính, bổ sung hộ tịch của Uỷ ban nhân dân cấp xã?

Hộ tịch 08/01/2022

Thẩm quyền đăng ký thay đổi, cải chính, bổ sung hộ tịch của Uỷ ban nhân dân cấp xã

Thẩm quyền, thủ tục đăng ký nhận cha, mẹ, con tại Uỷ ban nhân dân cấp xã?

Hộ tịch 08/01/2022

Thẩm quyền, thủ tục đăng ký nhận cha, mẹ, con tại Uỷ ban nhân dân cấp xã