Thẩm quyền đăng ký khai sinh của Uỷ ban nhân dân cấp huyện được quy định như thế nào?

Mọi người khi sinh ra đều có quyền được khai sinh. Cha, mẹ hoặc người thân thích có nghĩa vụ khai sinh cho trẻ sơ sinh tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo quy định của pháp luật về hộ tịch. Trong bài viết này, Luật Hoàng Anh sẽ trình bày về thẩm quyền và nội dung đăng ký khai sinh tại Uỷ ban nhân dân cấp huyện theo quy định của pháp luật.

Khái quát chung

Hộ tịch là những sự kiện cơ bản xác định tình trạng nhân thân của một người từ khi sinh ra đến khi chết như họ, tên, cha, mẹ, sinh, tử, kết hôn, ly hôn, xác định thành phần dân tộc, quốc tịch….

Đăng ký hộ tịch là việc cơ quan nhà nước có thẩm quyền xác nhận hoặc ghi vào Sổ hộ tịch các sự kiện hộ tịch của cá nhân, tạo cơ sở pháp lý để Nhà nước bảo hộ quyền, lợi ích hợp pháp của cá nhân, thực hiện quản lý về dân cư.

Khai sinh là khai báo và được cơ quan nhà nước có thẩm quyền xác nhận một cá nhân được sinh ra; là một trong những sự kiện hộ tịch để xác định cá nhân là thực thể của tự nhiên, của xã hội. Đăng ký khai sinh là đăng ký sự kiện khai sinh cho đứa trẻ mới sinh tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền, được tiến hành trong thời hạn luật định kể từ ngày đứa trẻ được sinh ra.

Ủy ban nhân dân cấp huyện là cơ quan chấp hành của Hội đồng nhân dân, là cơ quan hành chính nhà nước thuộc nhánh quyền lực hành pháp tại địa phương, chịu sự lãnh đạo, chỉ đạo và quản lý trực tiếp của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh.

Thẩm quyền đăng ký khai sinh của Uỷ ban nhân dân cấp huyện

Căn cứ theo Điều 35 Luật Hộ tịch 2014 quy định thẩm quyền đăng ký khai sinh của Uỷ ban nhân dân cấp huyện như sau:

Điều 35. Thẩm quyền đăng ký khai sinh

Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi cư trú của người cha hoặc người mẹ thực hiện đăng ký khai sinh cho trẻ em trong các trường hợp sau đây:

1. Trẻ em được sinh ra tại Việt Nam:

a) Có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam còn người kia là người nước ngoài hoặc người không quốc tịch;

b) Có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam cư trú ở trong nước còn người kia là công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài;

c) Có cha và mẹ là công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài;

d) Có cha và mẹ là người nước ngoài hoặc người không quốc tịch;

2. Trẻ em được sinh ra ở nước ngoài chưa được đăng ký khai sinh về cư trú tại Việt Nam

a) Có cha và mẹ là công dân Việt Nam;

b) Có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam.

+ Công dân Việt Nam là những người có quốc tịch Việt Nam, đang sinh sống, làm việc, học tập tại Việt Nam hoặc nước ngoài được đảm bảo thực hiện các quyền và nghĩa theo Hiến pháp và hệ thống các văn bản pháp luật của Việt Nam ban hành, Điều ước quốc tế mà Việt Nam là thành viên.

+Người nước ngoài là người có quốc tịch của một quốc gia khác không phải Việt Nam.

+ Người không quốc tịch là người không có quốc tịch Việt Nam và cũng không có quốc tịch nước ngoài.

Như vậy, theo quy định nêu trên, Uỷ ban nhân dân cấp huyện có thẩm quyền đăng ký khai sinh có yếu tố nước ngoài theo quy định của pháp luật. Về đăng ký khai sinh cho trẻ em sinh ra ở nước ngoài về cư trú tại Việt Nam được hướng dẫn bởi Điều 29 Nghị định 123/2015/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Hộ tịch. Hồ sơ đăng ký khai sinh cho trẻ em sinh ra ở nước ngoài chưa được đăng ký khai sinh ở nước ngoài, về cư trú tại Việt Nam được hướng dẫn bởi khoản 1 Điều 7 Thông tư 04/2020/TT-BTP của Bộ Tư pháp quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Hộ tịch và Nghị định số 123/2015/ NĐ-CP ngày 15 tháng 11 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Hộ tịch.

Xem thêm: Tổng hợp các bài viết về Luật Hộ tịch

Luật Hoàng Anh

 

 

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Thời hạn và trách nhiệm đăng ký khai tử tại Uỷ ban nhân dân cấp xã được quy định như thế nào?

Hộ tịch 08/01/2022

Thời hạn và trách nhiệm đăng ký khai tử tại Uỷ ban nhân dân cấp xã

Thủ tục đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch tại Uỷ ban nhân dân cấp xã được quy định như thế nào?

Hộ tịch 08/01/2022

Thủ tục đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch tại Uỷ ban nhân dân cấp xã

Thủ tục ghi vào Sổ hộ tịch việc thay đổi hộ tịch theo bản án, quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền tại Uỷ ban nhân dân cấp xã?

Hộ tịch 08/01/2022

Thủ tục ghi vào Sổ hộ tịch việc thay đổi hộ tịch theo bản án, quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền tại Uỷ ban nhân dân cấp xã

Thẩm quyền đăng ký giám hộ, chấm dứt giám hộ của Uỷ ban nhân dân cấp huyện?

Hộ tịch 10/01/2022

Thẩm quyền đăng ký giám hộ, chấm dứt giám hộ của Uỷ ban nhân dân cấp huyện