Chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau khi ốm đau như thế nào?

1. Thời gian được dưỡng sức, phục hồi sức khỏe

1.1. Dưỡng sức, phục hồi sức khỏe

Người lao động sau thời gian nghỉ do đau ốm (theo quy định tại Điều 26 Luật bảo hiểm xã hội số 58/2014/QH13 ngày 20/11/2014) thì khi quay trở lại làm việc được hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe trong trường hợp chưa hoàn toàn phục hồi sức khỏe sau điều trị.

Theo Khoản 1 Điều 29 Luật bảo hiểm xã hội số 58/2014/QH13 ngày 20/11/2014, người lao động được bố trí từ 05 đến 10 ngày trong khoảng thời gian 30 ngày sau khi trở lại làm việc (trong 01 năm) để hưởng chế độ này. Thời gian này bao gồm cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, nghỉ hằng tuần. Trường hợp có thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe từ cuối năm trước chuyển tiếp sang đầu năm sau thì thời gian nghỉ được tính cho năm trước (khác với chế độ đau ốm khi thời gian nghỉ được chia riêng tính cho năm trước và năm sau).

Ví dụ: Người lao động được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe từ ngày 25/12/2021 đến ngày 03/01/2022 thì toàn bộ các ngày nghỉ đều được tính cho năm 2021. Năm 2022, người lao động vẫn còn tối đa 10 ngày có thể nghỉ dưỡng sức, phục hồi.

1.2. Số ngày nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe

Theo Khoản 2 Điều 29 Luật bảo hiểm xã hội số 58/2014/QH13 ngày 20/11/2014, người sử dụng lao động và Ban chấp hành công đoàn cơ sở có quyền quyết định bố trí thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi của người lao động. Nếu đơn vị chưa có Công đoàn thì người sử dụng lao động toàn quyền quyết định vấn đề này. Số ngày nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe của người lao động được giới hạn như sau:

- Tối đa 10 ngày đối với người lao động sức khỏe chưa phục hồi sau thời gian ốm đau do mắc bệnh cần chữa trị dài ngày

- Tối đa 07 ngày đối với người lao động sức khỏe chưa phục hồi sau thời gian ốm đau do phải phẫu thuật

- Bằng 05 ngày đối với các trường hợp khác

Số ngày này được áp dụng đối với tất cả các trường hợp người lao động, bao gồm người lao động mắc bệnh thuộc Danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày do Bộ Y tế ban hành và áp dụng trong 01 năm (bất kể người lao động có nghỉ đau ốm nhiều lần) nếu người lao động nghỉ đau ốm từ đủ 30 ngày trở lên.

Khoản 1 Điều Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2015 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội có đưa ra ví dụ minh họa cho trường hợp này:

Ví dụ 11: Ông Ph đang tham gia bảo hiểm xã hội theo chức danh nghề nặng nhọc, tính đến hết tháng 7/2016 đã nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau (bệnh không thuộc Danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày) được 35 ngày, sau khi đi làm trở lại được một tuần thấy sức khỏe còn yếu, ông Ph được công ty quyết định cho nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe 05 ngày. Tháng 9/2016, ông Ph bị ốm đau phải phẫu thuật, nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau 07 ngày thì quay trở lại làm việc nhưng sức khỏe chưa phục hồi.

Trường hợp ông Ph tính đến thời điểm tháng 9/2016 đã nghỉ việc hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau khi ốm đau (ốm đau không thuộc Danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày) được 05 ngày. Do vậy, khi quay trở lại làm việc sau thời gian nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau phải phẫu thuật mà sức khỏe chưa phục hồi thì ông Ph được nghỉ việc hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau khi ốm đau với thời gian tối đa là 02 ngày (dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau khi ốm đau do phải phẫu thuật tối đa là 07 ngày nhưng trước đó ông Ph đã nghỉ hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau khi ốm đau là 05 ngày).

Ngoài ra, người sử dụng lao động cần chú ý việc xác định thời gian tối đa được hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe trong một năm được căn cứ theo lần nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau cuối cùng trước khi nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe (ốm đau thuộc danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày hoặc ốm đau do phải phẫu thuật hoặc ốm đau khác). – Theo Khoản 4 Điều 1 Thông tư số Thông tư số 06/2021/TT-BLĐTBXH ngày 07/07/2021 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội.

2. Mức hưởng dưỡng sức, phục hồi sức khỏe

Theo Khoản 3 Điều 29 Luật bảo hiểm xã hội số 58/2014/QH13 ngày 20/11/2014, người lao động nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe được hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe theo ngày. Mỗi ngày mức hưởng dưỡng sức, phục hồi sức khỏe bằng 30% mức lương cơ sở. Tuy nhiên, theo Khoản 3 Điều 7 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2015 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội, nếu người lao động không nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe thì không được hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe này.

Xem thêm: Tổng hợp các bài viết về Luật bảo hiểm xã hội

Luật Hoàng Anh

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Quyền của cơ quan bảo hiểm xã hội được quy định trong Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 như thế nào? (Phần 2)

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 27/07/2021

Bài viết giải thích về quyền của cơ quan bảo hiểm xã hội được quy định trong Luật bảo hiểm xã hội năm 2014

Ai là đối tượng áp dụng đối với chế độ ốm đau?

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 27/07/2021

Bài viết giải thích về các đối tượng áp dụng của chế độ đau ốm

Điều kiện hưởng chế độ ốm đau như thế nào?

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 27/07/2021

Bài viết giải thích về điều kiện hưởng chế độ ốm đau

Thời gian hưởng chế độ ốm đau của người lao động như thế nào? (Phần 1)

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 27/07/2021

Bài viết giải thích về thời gian hưởng chế độ ốm đau của người lao động

Thời gian hưởng chế độ ốm đau của người lao động như thế nào? (Phần 2)

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 27/07/2021

Bài viết giải thích về thời gian hưởng chế độ ốm đau của người lao động

Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau của người lao động như thế nào?

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 27/07/2021

Bài viết giải thích về thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau của người lao động

Mức hưởng chế độ ốm đau được quy định như thế nào? (Phần 1)

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 30/07/2021

Bài viết giải thích về mức hưởng chế độ ốm đau được quy định