Chế độ thai sản cho người mẹ nhờ mang thai hộ như thế nào? (Phần 1)

1. Thời gian nghỉ việc

1.1. Thời gian nghỉ việc thông thường

a. Điều kiện nghỉ:

- Người lao động là người mẹ nhờ mang thai hộ

- Người lao động có tham gia bảo hiểm xã hội

b. Thời gian nghỉ việc

Theo Điều 35 Luật Luật bảo hiểm xã hội số 58/2014/QH13 ngày 20/11/2014, người lao động là người mẹ mang thai hộ được nghỉ hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 06 tháng tuổi.

Thời gian nghỉ này là thời gian mà người mẹ nhờ mang thai hộ chăm sóc con nhỏ chưa có khả năng cai sữa và dễ gặp các vấn đề sức khỏe khó xử lý, do đến đến khi con đủ 06 tháng tuổi, tức đã dần thích nghi với môi trường sống và có thể cai sữa, thì người lao động là mẹ nhờ mang thai hộ không được nghỉ thai sản nữa.

Ví dụ: Người lao động A nhận con vào 01/02/2021, vào thời điểm đó con của người lao động A tròn 01 tháng tuổi, vậy người lao động A chỉ được nghỉ tối đa 05 tháng nữa cho đến khi con của A đủ 06 tháng tuổi.

Trong trường hợp người lao động mang thai hộ sinh đôi trở lên, thì người mẹ nhờ mang thai hộ cũng được nghỉ thêm 01 tháng cho mỗi con kể từ con thứ 02 trở đi.

Ví dụ: A nhận hai con sinh đôi từ người mang thai hộ khi con được 01 tháng tuổi, nếu thông thường A chỉ được nghỉ hưởng chế độ thai sản 04 tháng, nhưng vì có con sinh đôi nên A được nghỉ thêm 01 tháng cho con thứ 02.

1.2. Thời gian nghỉ việc trong trường hợp con chết khi chưa đủ 06 tháng tuổi

Theo Điểm đ Khoản 1 Điều 4 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP ngày 11/11/2015 của Chính phủ, đây là khi:

- Đứa con chết sau khi sinh và chưa đủ 06 tháng tuổi

- Không phụ thuộc vào việc người mẹ nhờ mang thai hộ đã nhận con hay chưa

Trường hợp này, người mẹ nhờ mang thai hộ vẫn được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

- Nếu con dưới 02 tháng tuổi thì người mẹ nhờ mang thai hộ được nghỉ việc 04 tháng tính từ ngày sinh con.

Ví dụ: Người lao động A nhờ người mang thai hộ nhưng con mất 01 ngày sau khi sinh. Suy ra người lao động A được nghỉ việc 04 tháng tính từ ngày sinh con, bằng thời gian tối thiểu của một người lao động nữ nghỉ thai sản sau khi sinh con.

Nhưng trường hợp khác, người lao động B nhờ người mang thai hộ, khi con của B tròn 01 tháng tuổi thì mất, người lao động B chỉ được nghỉ 03 tháng chứ không được nghỉ 04 tháng như A.

- Nếu con từ 02 tuổi trở lên, người mẹ nhờ mang thai hộ được nghỉ việc 02 tháng tính từ ngày con chết

Ví dụ: Người lao động C nhờ người mang thai hộ, con của C sau khi tròn 03 tháng tuổi thì chết, C được nghỉ việc 02 tháng từ ngày con chết, không phụ thuộc vào thời gian sinh của đứa con hay thời gian nhận con của C.

Tuy nhiên, thời gian nghỉ việc trong cả 02 trường hợp này, người mẹ nhờ mang thai hộ không được nghỉ quá thời gian nghỉ thai sản đối với người lao động nữ sinh con.

Ví dụ: Người lao động C có con mất khi được 05 tháng tuổi thì người lao động chỉ được nghỉ 01 tháng.

1.3. Thời gian được coi là thời gian đóng bảo hiểm xã hội

Theo Khoản 3 Điều 4 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP ngày 11/11/2015 của Chính phủ, thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì tháng đó được tính là thời gian đi đóng bảo hiểm xã hội. Như vậy, nếu người mẹ nhờ mang thai hộ nghỉ thai sản trong nhiều tháng và mỗi tháng nghỉ quá 14 ngày thì các tháng này đều được tính là đóng bảo hiểm xã hội (dù người lao động và người sử dụng lao động đều không đóng bảo hiểm trên thực tế).

Tuy nhiên, nếu người mẹ nhờ mang thai hộ chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm nhận con thì thời gian hưởng chế độ thai sản không được tính vào thời gian đóng bảo hiểm xã hội.

Xem thêm: Chế độ thai sản cho người mẹ nhờ mang thai hộ như thế nào? (Phần 2)

Luật Hoàng Anh

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Mức hưởng chế độ thai sản của người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi như thế nào? (Phần 2)

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 02/08/2021

Bài viết giải thích về mức hưởng chế độ thai sản của người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi (Phần 2)

Mức hưởng chế độ thai sản của người lao động nam có vợ sinh con như thế nào?

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 02/08/2021

Bài viết giải thích về mức hưởng chế độ thai sản của người lao động nam có vợ sinh con

Mức hưởng chế độ thai sản của người lao động nam có vợ mất sau khi sinh con như thế nào? (Phần 1)

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 02/08/2021

Bài viết giải thích về mức hưởng chế độ thai sản của người lao động nam có vợ mất sau khi sinh con (Phần 1)

Mức hưởng chế độ thai sản của người lao động nam có vợ mất sau khi sinh con như thế nào? (Phần 2)

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 02/08/2021

Bài viết giải thích về mức hưởng chế độ thai sản của người lao động nam có vợ mất sau khi sinh con (Phần 2)

Mức hưởng chế độ thai sản của người lao động nam có vợ mất sau khi sinh con như thế nào? (Phần 3)

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 02/08/2021

Bài viết giải thích về mức hưởng chế độ thai sản của người lao động nam có vợ mất sau khi sinh con (Phần 3)

Chế độ thai sản khi sinh con cho người lao động nữ làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm và người làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên như thế nào?

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 03/08/2021

Chế độ thai sản khi sinh con cho người lao động nữ làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm và người làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên

Chế độ thai sản cho người lao động mang thai hộ như thế nào? (Phần 1)

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 03/08/2021

Bài viết giải thích về chế độ thai sản cho người lao động mang thai hộ