Điều kiện chuyển tuyến giữa cơ sở khám, chữa bệnh cùng tuyến; cơ sở khám, chữa bệnh trên địa bàn giáp ranh như thế nào?

1. Chuyển tuyến cho bệnh nhân giữa các cơ sở khám, chữa bệnh cùng tuyến

Theo Khoản 3 Điều 5 Thông tư số 14/2014/TT-BYT ngày 14/04/2014 của Bộ Y tế, các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh phải thỏa mãn các điều kiện sau để chuyển bệnh nhân tới cơ sở khám, chữa bệnh cùng tuyến:

a. Bệnh không phù hợp với danh mục kỹ thuật của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đã được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền về y tế phê duyệt hoặc bệnh phù hợp với danh mục kỹ thuật của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đã được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền về y tế phê duyệt nhưng do điều kiện khách quan cơ sở khám bệnh, chữa bệnh không đủ điều kiện chẩn đoán và điều trị

Tức ở đây có 02 trường hợp:

- Bệnh nhân có bệnh không phù hợp với danh mục kỹ thuật của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đã được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền về y tế phê duyệt: Trường hợp này thường xảy ra tại các bệnh viện, cơ sở khám, chữa bệnh chuyên khoa do các cơ sở này chuyên điều trị cho một nhóm bệnh liên quan đến khoa chuyên môn. Ví dụ: Bệnh nhân A là trẻ em đi khám và chữa bệnh ở bệnh viện nhi tỉnh, nhưng bệnh nhân lại mắc bệnh nặng về mắt, vì vậy bệnh viện nhi tỉnh chuyển bệnh nhân sang bệnh viện đa khoa tỉnh (nơi có đầy đủ các thiết bị, cơ sở vật chất, phù hợp với danh mục kỹ thuật) để khám và điều trị bệnh mắt. 02 cơ sở này cùng tuyến 2 (tuyến tỉnh)

- Bệnh nhân có bệnh phù hợp với danh mục kỹ thuật của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đã được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền về y tế phê duyệt nhưng do điều kiện khách quan cơ sở khám bệnh, chữa bệnh không đủ điều kiện chẩn đoán và điều trị: Đây là trường hợp cơ sở khám, chữa bệnh vì lý do khách quan mà không đủ điều kiện để điều trị cho bệnh nhân, ví dụ như số lượng bệnh nhân quá tải, hiện tượng bất khả kháng như thiên tai, địch họa, bệnh dịch,…

b. Bệnh phù hợp với danh mục kỹ thuật của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh cùng tuyến dự kiến chuyển đến đã được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền về y tế phê duyệt

Đây là điều kiện tất yếu do người bệnh phải được chuyển đến đúng nơi có thể tiến hành điều trị theo đúng phác đồ và đúng các thiết bị, cơ sở vật chất, thuốc men cần thiết cho người bệnh, nếu không hoạt động chuyển tuyến (dù là cùng tuyến hay khác tuyến, đúng tuyến hay vượt tuyến) đều không có ý nghĩa.

2. Chuyển tuyến cho bệnh nhân giữa các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh trên các địa bàn giáp ranh

Việc chuyển tuyến cho bệnh nhân giữa các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh trên các địa bàn giáp ranh nhằm tạo điều kiện thuận lợi cho người bệnh. Theo Khoản 4 Điều 5 Thông tư số 14/2014/TT-BYT ngày 14/04/2014 của Bộ Y tế, cơ sở khám, chữa bệnh nếu chuyển tuyến cho bệnh nhân giữa các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh trên các địa bàn giáp ranh thì phải thỏa mãn các điều kiện nhất định, tuy nhiên khác với các trường hợp khác, các điều kiện chuyển tuyến cho bệnh nhân giữa các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh trên các địa bàn giáp ranh không được quy định thống nhất toàn quốc, mà:

- Giám đốc Sở Y tế hướng dẫn cụ thể việc chuyển tuyến đối với các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh trên địa bàn giáp ranh trong tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương thuộc thẩm quyền quản lý

- Giám đốc các Sở Y tế thống nhất, phối hợp hướng dẫn cụ thể việc chuyển tuyến đối với các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh trên địa bàn giáp ranh giữa các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương thuộc thẩm quyền quản lý

Như vậy, đối với từng khu vực, quy định về điều kiện việc chuyển tuyến cho bệnh nhân giữa các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh trong địa bàn cấp tỉnh thì do Giám đốc Sở Y tế hướng dẫn, quyết định, còn giữa các tỉnh thì phải do các Giám đốc Sở Y tế thống nhất quyết định, hướng dẫn cụ thể.

Xem thêm: Tổng hợp bài viết về Luật bảo hiểm y tế

Luật Hoàng Anh

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế đúng tuyến trong trường hợp nào? (Phần 2)

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 06/10/2021

Khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế đúng tuyến trong 04 trường hợp (Phần 2)

Chế độ báo cáo và giao ban chuyển tuyến như thế nào?

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 06/10/2021

Bài viết giải thích về chế độ báo cáo và giao ban chuyển tuyến

Điều kiện chuyển người bệnh từ tuyến dưới lên tuyến trên, từ tuyến trên về tuyến dưới như thế nào?

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 06/10/2021

Điều kiện chuyển người bệnh từ tuyến dưới lên tuyến trên, từ tuyến trên về tuyến dưới