Đổi thẻ bảo hiểm y tế như thế nào?

1. Các trường hợp được đổi thẻ bảo hiểm y tế

Theo Khoản 1 Điều 19 Luật bảo hiểm y tế số 25/2008/QH12 ngày 14/11/2008, có 03 trường hợp được đổi thẻ bảo hiểm y tế:

a. Thẻ bảo hiểm y tế bị rách, nát hoặc hỏng

Đây là trường hợp thẻ bảo hiểm y tế bị rách, nát, hỏng tới mức không thể hiện đủ thông tin của người tham gia bảo hiểm y tế, thông tin quản lý bảo hiểm y tế, không đạt đủ tiêu chuẩn về hình thức của thẻ bảo hiểm y tế, không thể sử dụng để người tham gia bảo hiểm hưởng chế độ bảo hiểm y tế. Khi đó, người tham gia bảo hiểm y tế được chấp nhận đổi thẻ bảo hiểm y tế.

b. Thay đổi nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu

Thẻ bảo hiểm y tế luôn có thông tin nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh lần đầu. Đây là một trong các thông tin quan trọng, xác định nơi khám bệnh, chữa bệnh lần đầu cũng ảnh hưởng đến mức hưởng hỗ trợ bảo hiểm y tế của người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh. Trong trường hợp người tham gia bảo hiểm y tế thay đổi nơi đăng ký khám, chữa bệnh ban đầu thì phải đổi thẻ bảo hiểm y tế.

c. Thông tin ghi trong thẻ bảo hiểm y tế không đúng

Đây là trường hợp đổi thẻ bảo hiểm y tế phổ biến nhất. Các thông tin cơ bản trong thẻ bảo hiểm y tế như họ tên, ngày tháng năm sinh, giới tính, địa chỉ thường có khả năng bị ghi sai trong quá trình làm thẻ bảo hiểm y tế. Vì vậy, khi nhận thẻ bảo hiểm y tế, người tham gia bảo hiểm y tế có thể đổi thẻ bảo hiểm y tế.

2. Hồ sơ đổi thẻ bảo hiểm y tế

Theo Khoản 2 Điều 19 Điều 18 Luật bảo hiểm y tế số 25/2008/QH12 ngày 14/11/2008, hồ sơ đổi thẻ bảo hiểm y tế bao gồm:

- Đơn đề nghị đổi thẻ của người tham gia bảo hiểm y tế (theo mẫu của cơ quan bảo hiểm y tế)

- Thẻ bảo hiểm y tế (bị hỏng, rách, nát, sai thông tin, thay đổi thông tin về nơi đăng ký khám, chữa bệnh lần đầu)

3. Trình tự đổi thẻ bảo hiểm y tế

Bước 1: Các chủ thể lập hồ sơ đổi thẻ bảo hiểm y tế, bao gồm đơn đề nghị và thẻ bảo hiểm y tế (như trên) và nộp đến cơ quan có thẩm quyền quản lý về y tế, là các cơ quan bảo hiểm xã hội:

- Cơ quan bảo hiểm xã hội cấp tỉnh, huyện

- Cơ quan bảo hiểm xã hội Bộ Quốc phòng

Người tham gia bảo hiểm y tế không mất phí để đổi lại thẻ bảo hiểm y tế.

Bước 2: Đổi thẻ cho người tham gia bảo hiểm y tế

Trong thời hạn 07 ngày kể từ ngày nộp đủ hồ sơ đề nghị đổi lại thẻ, tổ chức bảo hiểm y tế phải đổi thẻ cho người tham gia bảo hiểm y tế.

Trong thời gian chờ thẻ (trong tối đa 07 ngày), người tham gia bảo hiểm y tế vẫn được hưởng quyền lợi của người tham gia bảo hiểm y tế.

Xem thêm: Tổng hợp bài viết về Luật bảo hiểm y tế

Luật Hoàng Anh 

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Xác định số tiền đóng, hỗ trợ đối với một số đối tượng khi Nhà nước điều chỉnh mức đóng bảo hiểm y tế, lương cơ sở như thế nào? (Phần 2)

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 06/10/2021

Xác định số tiền đóng, hỗ trợ đối với một số đối tượng khi Nhà nước điều chỉnh mức đóng bảo hiểm y tế, lương cơ sở (Phần 2)

Lập danh sách cấp thẻ bảo hiểm y tế cho các đối tượng như thế nào? (Phần 1)

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 06/10/2021

Lập danh sách cấp thẻ bảo hiểm y tế cho các đối tượng (Phần 1)

Lập danh sách cấp thẻ bảo hiểm y tế cho các đối tượng như thế nào? (Phần 2)

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 06/10/2021

Lập danh sách cấp thẻ bảo hiểm y tế cho các đối tượng (Phần 2)

Cấp lại thẻ bảo hiểm y tế như thế nào?

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 06/10/2021

Bài viết giải thích về trường hợp, hồ sơ, trình tự cấp lại thẻ bảo hiểm y tế