Thời điểm người lao động được hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp như thế nào?

1. Trường hợp người lao động hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp một lần, hằng tháng, trợ cấp phục vụ (trường hợp chung)

Theo Khoản 1 Điều 50 Luật an toàn, vệ sinh lao động số 84/2015/QH13 ngày 25/06/2015, người lao động hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp một lần, hằng tháng; trợ cấp phục vụ có thời điểm hưởng trợ cấp tính từ tháng người lao động được điều trị ổn định xong, ra viện hoặc từ tháng có kết luận của Hội đồng giám định Y khoa trong trường hợp không điều trị nội trú.

Theo đó, để xác định thời điểm hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp trong các trường hợp này, người lao động phải có trích hồ sơ bệnh án (nếu điều trị ổn định xong), Giấy ra viện (nếu ra viện), Giấy chuyển viện (nếu chuyển viện); Biên bản giám định mức suy giảm khả năng lao động của Hội đồng giám định Y khoa.

2. Trường hợp giám định tổng hợp mức suy giảm khả năng lao động

Trường hợp giám định tổng hợp mức suy giảm khả năng lao động bao gồm:

- Vừa bị tai nạn lao động vừa bị bệnh nghề nghiệp

- Bị tai nạn lao động nhiều lần

- Bị nhiều bệnh nghề nghiệp

Theo Khoản 1 Điều 50 Luật an toàn, vệ sinh lao động số 84/2015/QH13 ngày 25/06/2015, trường hợp giám định tổng hợp mức suy giảm khả năng lao động thì thời điểm trợ cấp được tính kể từ tháng người lao động điều trị xong, ra viện của lần điều trị đối với tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp sau cùng hoặc từ tháng có kết luận giám định tổng hợp của Hội đồng giám định Y khoa trong trường hợp không điều trị nội trú.

Ví dụ: Người lao động bị 02 bệnh nghề nghiệp thì thời điểm người lao động được hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp là khi người lao động điều trị xong, ra viện sau cùng đối với bệnh nghề nghiệp cuối cùng mà người lao động bị nhiễm.

3. Trường hợp người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp mà không xác định được thời điểm điều trị ổn định

Trong trường hợp người lao động vẫn điều trị trong viện mà không thể xác định thời điểm điều trị ổn định, hoặc không thể điều trị ổn định các chấn thương, vấn đề do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, thì thời điểm hưởng trợ cấp được xác định tính từ tháng có kết luận của Hội đồng giám định Y khoa.

Suy ra để xác định thời điểm hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp trong trường hợp này, người lao động phải có Biên bản giám định mức suy giảm khả năng lao động của Hội đồng giám định Y khoa.

4. Trường hợp người lao động bị nhiễm HIV/AIDS do rủi ro nghề nghiệp

Cũng theo Khoản 1 Điều 50 Luật an toàn, vệ sinh lao động số 84/2015/QH13 ngày 25/06/2015, trường hợp người lao động bị nhiễm HIV/AIDS do tai nạn rủi ro nghề nghiệp thì thời điểm hưởng trợ cấp tính từ tháng người lao động được cấp Giấy chứng nhận bị nhiễm HIV/AIDS do tai nạn rủi ro nghề nghiệp.

Suy ra đề chứng minh thời điểm hưởng trợ cấp trong trường hợp này, người lao động phải có Giấy chứng nhận bị nhiễm HIV/AIDS do tai nạn rủi ro nghề nghiệp trong hồ sơ hưởng chế độ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp.

5. Trường hợp người lao động đi giám định lại mức suy giảm khả năng lao động

Theo Khoản 2 Điều 50 Luật an toàn, vệ sinh lao động số 84/2015/QH13 ngày 25/06/2015, trường hợp người lao động đi giám định lại mức suy giảm khả năng lao động:

- Sau khi thương tật, bệnh tật tái phát được điều trị ổn định

- Giám định tổng hợp lại

Trong các trường hợp này, thời điểm hưởng trợ cấp mới được tính từ tháng có kết luận của Hội đồng giám định Y khoa.

Ví dụ: Người lao động giám định mức suy giảm khả năng lao động lần đầu vào tháng 10/2020, tháng 05/2021 người lao động bị tái phát bệnh nghề nghiệp nên đi giám định lại. Ngay trong tháng, Hội đồng giám định Y khoa có kết luận về mức suy giảm khả năng lao động mới của người lao động (có tăng lên so với mức suy giảm khả năng lao động trong lần giám định đầu tiên). Thời điểm bắt đầu hưởng mức trợ cấp mới của người lao động từ tháng 05/2021.

Xem thêm: Tổng hợp bài viết về Luật bảo hiểm xã hội

Luật Hoàng Anh

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Thời gian người lao động nghỉ thai sản có được tính vào thời gian tính hưởng chế độ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp không? (Phần 2)

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 09/08/2021

Thời gian người lao động nghỉ thai sản có được tính vào thời gian tính hưởng chế độ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp

Mức hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hằng tháng đối với người lao động giám định suy giảm khả năng lao động lần đầu như thế nào?

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 10/08/2021

Mức hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hằng tháng đối với người lao động được giám định suy giảm khả năng lao động lần đầu

Việc tạm dừng, hưởng tiếp trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp được thực hiện như thế nào?

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 10/08/2021

Việc tạm dừng, hưởng tiếp trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp được thực hiện

Mức hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp đối với người lao động giám định lại mức suy giảm khả năng lao động sau thương tật, bệnh tật tái phát như thế nào? (Phần 1)

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 10/08/2021

Mức hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp đối với người lao động giám định lại mức suy giảm khả năng lao động sau thương tật, bệnh tật tái phát

Mức hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp đối với người lao động giám định lại mức suy giảm khả năng lao động sau thương tật, bệnh tật tái phát như thế nào? (Phần 2)

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 10/08/2021

Mức hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp đối với người lao động giám định lại mức suy giảm khả năng lao động sau thương tật, bệnh tật tái phát

Mức hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp đối với người lao động giám định lại mức suy giảm khả năng lao động sau thương tật, bệnh tật tái phát như thế nào? (Phần 3)

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 10/08/2021

Mức hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp đối với người lao động giám định lại mức suy giảm khả năng lao động sau thương tật, bệnh tật tái phát

Tiền lương đóng bảo hiểm vào Quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp làm căn cứ tính hưởng chế độ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp là gì?

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 10/08/2021

Tiền lương đóng bảo hiểm vào Quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp làm căn cứ tính hưởng chế độ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp

Điều kiện nào để người lao động được hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hằng tháng?

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 10/08/2021

Điều kiện để người lao động được hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hằng tháng