Thời gian hưởng chế độ sinh con đối với người lao động nam có vợ sinh con như thế nào?

 

1. Thời gian người lao động nam được nghỉ khi vợ sinh con

1.1. Số ngày nghỉ của người lao động nam

Theo Khoản 2 Điều 34 Luật bảo hiểm xã hội số 58/2014/QH13 ngày 20/11/2014, người lao động cũng được nghỉ và hưởng chế độ thai sản trong thời gian này nếu vợ sinh con, số ngày người lao động nam được nghỉ như sau:

- 05 ngày làm việc

- 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi

- Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc

- Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc

Trong đó, thời gian người lao động nam được hưởng chế độ thai sản được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con. Người lao động nam được nghỉ nhiều lần nhưng không được quá thời gian quy định trên. Trong trường hợp người lao động nam nghỉ việc nhiều lần thì thời gian bắt đầu nghỉ việc của lần cuối cùng vẫn phải trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con và tổng cộng tất cả thời gian nghỉ của các lần không được quá thời gian quy định trên.

1.2. Trường hợp người lao động nam không nghỉ khi vợ sinh con

Theo Khoản 5 Điều 34 Luật bảo hiểm xã hội số 58/2014/QH13 ngày 20/11/2014, trường hợp người cha hoặc người trục tiếp nuôi dưỡng tham gia bảo hiểm xã hội mà không nghỉ việc thì ngoài tiền lương, người lao động nam còn được hưởng chế độ thai sản đối với thời gian còn lại của người vợ (người đã sinh con).

1.3. Thời gian được dùng để xác định thời gian hưởng chế độ thai sản của người lao động nam

Theo Khoản 7 Điều 34 Luật bảo hiểm xã hội số 58/2014/QH13 ngày 20/11/2014, thời gian được dùng để xác định thời gian hưởng chế độ thai sản của người lao động nam tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, nghỉ hằng tuần. Theo Khoản 7 Điều 1 Thông tư số 06/2021/TT-BLĐTBXH ngày 07/07/2021, các ngày nghỉ phép hằng năm, nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương cũng không được tính là ngày hưởng chế độ.

2. Thời gian người lao động nam được hưởng chế độ thai sản khi vợ mất sau khi sinh con

2.1. Trường hợp chỉ có người lao động nam (cha) tham gia bảo hiểm xã hội

Theo Khoản 6 Điều 34 Luật bảo hiểm xã hội số 58/2014/QH13 ngày 20/11/2014, đây là trường hợp:

- Chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội

- Mẹ (vợ của người lao động nam) chết hoặc gặp rủi ro sau khi sinh mà không còn đủ sức khỏe để chăm sóc con theo xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền

Nếu thỏa mãn đủ 02 điều kiện trên, người lao động nam được hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 06 tháng tuổi.

2.2. Trường hợp chỉ có mẹ (vợ của người lao động nam) tham gia bảo hiểm xã hội

Theo Điểm a Khoản 2 Điều 10 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2015, trong trường hợp chỉ có người mẹ tham gia bảo hiểm xã hội mà người mẹ chết sau khi sinh con thì cha hoặc người trực tiếp nuôi dưỡng được hưởng chế độ thai sản đối với thời gian còn lại của người mẹ (tức thời gian còn lại trong chế độ thai sản của người mẹ).

Đồng thời, mức hưởng chế độ thai sản được tính trên cơ sở bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản của người mẹ.

2.3. Trường hợp cả cha và mẹ đều tham gia bảo hiểm xã hội

Theo Điểm c Khoản 2 Điều 10 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2015, trong trường hợp này (cả cha và mẹ đều tham gia bảo hiểm xã hội và cùng có đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản), nếu người mẹ (vợ của người lao động nam) mất sau khi sinh thì người lao động nam được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản đối với thời gian còn lại của người mẹ (tức thời gian còn lại trong chế độ thai sản của người mẹ).

Mức chế độ thai sản trong trường hợp này căn cứ vào mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm của 06 tháng đóng bảo hiểm xã hội trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản của người cha.

Trong trường hợp cả cha và mẹ đều tham gia bảo hiểm xã hội nhưng mẹ không đủ điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm (tối thiểu 06 tháng trong 12 tháng trước khi sinh con hoặc tối thiểu 03 tháng trong 12 tháng trước khi sinh con nếu nghỉ dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền), về người mẹ mất sau khi sinh con, cha được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 06 tháng tuổi. Đồng thời, mức hưởng chế độ thai sản dựa trên cơ sở mức bình quân tiền tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản của người cha.

Xem thêm: Tổng hợp bài viết về Luật bảo hiểm xã hội

Luật Hoàng Anh

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau khi ốm đau như thế nào?

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 30/07/2021

Bài viết giải thích về chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau khi ốm đau

Đối tượng áp dụng chế độ thai sản là những ai?

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 30/07/2021

Bài viết giải thích về đối tượng áp dụng chế độ thai sản

Trường hợp nào người lao động được hưởng chế độ thai sản?

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 30/07/2021

Bài viết giải thích về trường hợp người lao động được hưởng chế độ thai sản

Hồ sơ giải quyết chế độ ốm đau như thế nào?

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 30/07/2021

Bài viết giải thích về hồ sơ giải quyết chế độ ốm đau

Điều kiện hưởng chế độ thai sản như thế nào?

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 30/07/2021

Bài viết giải thích về điều kiện hưởng chế độ thai sản

Thời gian hưởng chế độ khi khám thai như thế nào?

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 30/07/2021

Bài viết giải thích về thời gian hưởng chế độ khi khám thai

Thời gian hưởng chế độ khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý như thế nào?

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 30/07/2021

Bài viết giải thích về thời gian hưởng chế độ khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý

Thời gian hưởng chế độ sinh con đối với người lao động nữ như thế nào?

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 30/07/2021

Bài viết giải thích về thời gian hưởng chế độ sinh con đối với người lao động nữ