Thời hạn thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng như thế nào? (Phần 1)

1. Đối với người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp

Theo Khoản 1 Điều 13 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP ngày 17/10/2018 của Chính phủ, thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng từ tháng đầu tiên hưởng trợ cấp thất nghiệp ghi trong quyết định hưởng trợ cấp của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.

Tức là, thời điểm một người bắt đầu được tính hưởng trợ cấp thất nghiệp thì cũng là thời điểm người này được xác định tham gia bảo hiểm y tế.

2. Đối với đối tượng là trẻ em dưới 06 tuổi

Theo Khoản 2 Điều 13 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP ngày 17/10/2018 của Chính phủ:

- Trẻ em sinh trước ngày 30/09: Thẻ bảo hiểm y tế có giá trị đến hết ngày 30/09 của năm trẻ em đủ 72 tháng tuổi (06 tuổi)

- Trẻ em sinh sau ngày 30/09: Thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến hết ngày cuối cùng của tháng trẻ đủ 72 tháng tuổi

3. Đối với đối tượng là người thuộc diện trợ cấp bảo trợ xã hội hằng tháng theo quy định của pháp luật về người cao tuổi, người khuyết tật, đối tượng bảo trợ xã hội

Theo Khoản 3 Điều 13 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP ngày 17/10/2018 của Chính phủ:

- Thời điểm thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng: Từ ngày được hưởng trợ cấp theo quyết định của Ủy ban nhân dân cấp huyện

- Thời điểm thẻ bảo hiểm y tế hết giá trị sử dụng: Thời điểm dừng hưởng trợ cấp bảo trợ xã hội hằng tháng

4. Đối với đối tượng người thuộc hộ gia đình nghèo, người dân tộc thiểu số đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn, người đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, người đang sinh sống tại xã đảo, huyện đảo; người thuộc hộ gia đình cận nghèo theo tiêu chí chuẩn cận nghèo theo quy định của Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ mà được hỗ trợ 100% ngân sách Nhà nước

Theo Khoản 4 Điều 13 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP ngày 17/10/2018 của Chính phủ:

- Thời điểm thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng: Từ ngày được xác định tại quyết định phê duyệt danh sách của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền

- Thời điểm thẻ bảo hiểm y tế hết giá trị sử dụng: Thời điểm các chủ thể không còn thuộc các đối tượng trên hoặc không còn được hưởng hỗ trợ 100% tiền đóng bảo hiểm y tế từ ngân sách Nhà nước.

5. Đối với các đối tượng là người được phong tặng danh hiệu nghệ nhân nhân dân, nghệ nhân ưu tú thuộc hộ gia đình có mức thu nhập bình quân đầu người hằng tháng thấp hơn mức lương cơ sở theo quy định của Chính phủ

Theo Khoản 5 Điều 13 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP ngày 17/10/2018 của Chính phủ:

- Thời điểm thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng: Từ ngày được xác định trong Quyết định phê duyệt danh sách của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền (ở đây là cơ quan Nhà nước có thẩm quyền phong tặng danh hiệu nghệ nhân nhân dân, nghệ nhân ưu tú mức thu nhập bình quân đầu người hằng tháng thấp hơn mức lương cơ sở theo quy định của Chính phủ; cơ quan có thẩm quyền quản lý hộ gia đình như Ủy ban nhân dân cấp xã)

- Thời điểm thẻ bảo hiểm y tế hết giá trị sử dụng: Thời điểm các chủ thể không còn thuộc các đối tượng trên (tức hộ gia đình không còn mức thu nhập bình quân đầu người hằng tháng thấp hơn mức lương cơ sở theo quy định của Chính phủ)

Xem thêm:

Thời hạn thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng như thế nào? (Phần 2)

Tổng hợp bài viết về Luật bảo hiểm y tế

Luật Hoàng Anh

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Phương thức đóng bảo hiểm y tế cho các đối tượng thuộc quản lý của Bộ Quốc phòng như thế nào? (Phần 2)

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 30/09/2021

Phương thức đóng bảo hiểm y tế cho các đối tượng thuộc quản lý của Bộ Quốc phòng (Phần 2)

Mức hỗ trợ từ ngân sách Nhà nước cho học sinh, sinh viên hệ dân sự thuộc quản lý của Bộ Quốc phòng như thế nào?

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 01/10/2021

Mức hỗ trợ từ ngân sách Nhà nước cho học sinh, sinh viên hệ dân sự thuộc quản lý của Bộ Quốc phòng

Thẻ bảo hiểm y tế đối với các đối tượng thuộc quản lý của Bộ Quốc phòng như thế nào?

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 01/10/2021

Thẻ bảo hiểm y tế đối với các đối tượng thuộc quản lý của Bộ Quốc phòng

Xác định số tiền đóng, hỗ trợ đối với một số đối tượng khi Nhà nước điều chỉnh mức đóng bảo hiểm y tế, lương cơ sở như thế nào? (Phần 1)

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 06/10/2021

Xác định số tiền đóng, hỗ trợ đối với một số đối tượng khi Nhà nước điều chỉnh mức đóng bảo hiểm y tế, lương cơ sở (Phần 1)

Xác định số tiền đóng, hỗ trợ đối với một số đối tượng khi Nhà nước điều chỉnh mức đóng bảo hiểm y tế, lương cơ sở như thế nào? (Phần 2)

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 06/10/2021

Xác định số tiền đóng, hỗ trợ đối với một số đối tượng khi Nhà nước điều chỉnh mức đóng bảo hiểm y tế, lương cơ sở (Phần 2)

Lập danh sách cấp thẻ bảo hiểm y tế cho các đối tượng như thế nào? (Phần 1)

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 06/10/2021

Lập danh sách cấp thẻ bảo hiểm y tế cho các đối tượng (Phần 1)

Lập danh sách cấp thẻ bảo hiểm y tế cho các đối tượng như thế nào? (Phần 2)

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 06/10/2021

Lập danh sách cấp thẻ bảo hiểm y tế cho các đối tượng (Phần 2)