Thời hạn thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng như thế nào? (Phần 2)

Thời hạn thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng như thế nào? (Phần 1) đã giới thiệu về thời hạn thẻ bảo hiểm y tế (thời điểm bắt đầu có giá trị sử dụng, giá trị sử dụng) của 05 nhóm đối tượng. Sau đây Luật Hoàng Anh xin trình bày về giá trị sử dụng của thẻ bảo hiểm y tế đối với 03 nhóm đối tượng còn lại.

6. Đối với đối tượng người đã hiến bộ phận cơ thể người theo quy định của pháp luật về ghép mô tạng

Đây là một nhóm đối tượng đặc biệt chỉ do phát sinh hưởng chế độ bảo hiểm y tế sau khi thực hiện hiến bộ phận cơ thể, và không phải đóng bảo hiểm y tế (do mức đóng bảo hiểm y tế được ngân sách Nhà nước đảm bảo). Theo Khoản 6 Điều 13 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP ngày 17/10/2018 của Chính phủ:

- Thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng: Từ ngày chủ thể hiến bộ phận y tế (ngay sau khi hiến bộ phận cơ thể). Ví dụ: A đăng ký hiến gan vào ngày 20/04 và hiến tạng vào ngày 06/05 thì từ ngày 06/05 thẻ bảo hiểm y tế của A có giá trị sử dụng.

- Thời điểm chấm dứt giá trị sử dụng của thẻ bảo hiểm y tế: Không có quy định cụ thể (do cơ quan bảo hiểm y tế quyết định phù hợp với trường hợp thực tế)

Giá trị sử dụng của thẻ bảo hiểm y tế tương ứng với số tiền đóng bảo hiểm y tế (thời gian sử dụng càng lâu thì số tiền đóng bảo hiểm y tế càng nhiều).

7. Đối với đối tượng học sinh, sinh viên

Theo Khoản 7 Điều 13 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP ngày 17/10/2018 của Chính phủ:

a. Thẻ bảo hiểm y tế được cấp hằng năm cho học sinh của cơ sở giáo dục phổ thông

- Đối với học sinh lớp 1: Giá trị sử dụng bắt đầu từ ngày 01/10 năm học đầu tiên của cấp tiểu học

- Đối với học sinh lớp 12: Thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến hết ngày 30/09 của năm đó

Các trường hợp học sinh khác, thẻ bảo hiểm y tế bắt đầu có giá trị sử dụng từ thời điểm tiếp nối thời điểm có hiệu lực của thẻ bảo hiểm y tế trước, do học sinh tham gia bảo hiểm y tế, đóng bảo hiểm y tế tập trung tại trường học nên thời gian đóng bảo hiểm y tế do trường học của học sinh sắp xếp theo quy định, thường là theo năm học.

Giá trị sử dụng của thẻ bảo hiểm y tế tương ứng với số tiền đóng bảo hiểm y tế (thời gian sử dụng càng lâu thì số tiền đóng bảo hiểm y tế càng nhiều).

b. Thẻ bảo hiểm y tế được cấp hằng năm cho sinh viên, sinh viên của cơ sở giáo dục đại học, cơ sở giáo dục nghề nghiệp

- Đối với sinh viên, học sinh năm thứ nhất của khóa học: Thẻ có giá trị sử dụng từ ngày nhập học, trừ trường hợp thẻ của học sinh lớp 12 còn đang có giá trị sử dụng

- Đối với sinh viên, học sinh năm cuối của khóa học: Thẻ có giá trị sử dụng đến ngày cuối của tháng kết thúc khóa học

Giá trị sử dụng của thẻ bảo hiểm y tế tương ứng với số tiền đóng bảo hiểm y tế (thời gian sử dụng càng lâu thì số tiền đóng bảo hiểm y tế càng nhiều).

8. Đối với đối tượng khác

Theo Khoản 8 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP ngày 17/10/2018 của Chính phủ, thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng từ ngày người tham gia nộp tiền đóng bảo hiểm y tế.

Tuy nhiên, với trường hợp người thuộc hộ gia đình làm nông nghiệp, lâm nghiệp, ngư nghiệp và diêm nghiệp có mức sống trung bình (theo quy định của Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ), nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình, nhóm tham gia bảo hiểm y tế do người sử dụng lao động đóng mà tham gia bảo hiểm y tế lần đầu hoặc tham gia không liên tục từ 03 tháng trở lên trong năm tài chính thì thẻ bảo hiểm y tế chỉ có thời hạn sử dụng là 12 tháng (kể từ ngày thẻ y tế có giá trị sử dụng).

Giá trị sử dụng của thẻ bảo hiểm y tế tương ứng với số tiền đóng bảo hiểm y tế (thời gian sử dụng càng lâu thì số tiền đóng bảo hiểm y tế càng nhiều).

Xem thêm: Tổng hợp bài viết về Luật bảo hiểm y tế

Luật Hoàng Anh

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Mức hỗ trợ từ ngân sách Nhà nước cho học sinh, sinh viên hệ dân sự thuộc quản lý của Bộ Quốc phòng như thế nào?

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 01/10/2021

Mức hỗ trợ từ ngân sách Nhà nước cho học sinh, sinh viên hệ dân sự thuộc quản lý của Bộ Quốc phòng

Thẻ bảo hiểm y tế đối với các đối tượng thuộc quản lý của Bộ Quốc phòng như thế nào?

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 01/10/2021

Thẻ bảo hiểm y tế đối với các đối tượng thuộc quản lý của Bộ Quốc phòng

Xác định số tiền đóng, hỗ trợ đối với một số đối tượng khi Nhà nước điều chỉnh mức đóng bảo hiểm y tế, lương cơ sở như thế nào? (Phần 1)

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 06/10/2021

Xác định số tiền đóng, hỗ trợ đối với một số đối tượng khi Nhà nước điều chỉnh mức đóng bảo hiểm y tế, lương cơ sở (Phần 1)

Xác định số tiền đóng, hỗ trợ đối với một số đối tượng khi Nhà nước điều chỉnh mức đóng bảo hiểm y tế, lương cơ sở như thế nào? (Phần 2)

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 06/10/2021

Xác định số tiền đóng, hỗ trợ đối với một số đối tượng khi Nhà nước điều chỉnh mức đóng bảo hiểm y tế, lương cơ sở (Phần 2)

Lập danh sách cấp thẻ bảo hiểm y tế cho các đối tượng như thế nào? (Phần 1)

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 06/10/2021

Lập danh sách cấp thẻ bảo hiểm y tế cho các đối tượng (Phần 1)

Lập danh sách cấp thẻ bảo hiểm y tế cho các đối tượng như thế nào? (Phần 2)

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 06/10/2021

Lập danh sách cấp thẻ bảo hiểm y tế cho các đối tượng (Phần 2)