Địa điểm giao kết hợp đồng?

1.Căn cứ pháp lý

Điều 399 Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định về địa điểm giao kết hợp đồng như sau:

Điều 399. Địa điểm giao kết hợp đồng
Địa điểm giao kết hợp đồng do các bên thỏa thuận; nếu không có thỏa thuận thì địa điểm giao kết hợp đồng là nơi cư trú của cá nhân hoặc trụ sở của pháp nhân đã đưa ra đề nghị giao kết hợp đồng”

2.Nội dung

-Địa điểm giao kết hợp đồng là nơi mà các bên thực hiện việc ký kết hợp đồng. Xác định địa điểm giao kết hợp đồng có ý nghĩa quan trọng trong việc xác định quyền và nghĩa vụ các bên trong việc thực hiện hợp đồng, lựa chọn pháp luật để giải quyết khi có tranh chấp, xác định cơ quan có thẩm quyền giải quyết tranh chấp,…
-Pháp luật tôn trọng sự tự do ý chí của các bên trong quan hệ hợp đồng nên đã ghi nhận sự thỏa thuận của các bên trong việc xác định địa điểm giao kết hợp đồng. Tuy nhiên, đây không phải thỏa thuận bắt buộc, tức các bên có thể thỏa thuận về địa điểm giao kết hợp đồng hoặc không, nếu trường hợp không có thỏa thuận thì địa điểm giao kết hợp đồng được xác định theo quy định pháp luật. Theo đó, nếu các bên không có thỏa thuận, thì địa điểm giao kết hợp đồng được xác định là nơi cư trú của cá nhân, hoặc trụ sở của pháp nhân đã đưa ra đề nghị giao kết hợp đồng. Điều 40 BLDS năm 2015 quy định nơi cư trú của cá nhân là nơi người đó thường xuyên sinh sống, nếu không xác định được nơi cá nhân thường xuyên sinh sống, thì nơi cư trú được xác định là nơi họ đang sống. Còn đối với pháp nhân, trụ sở được xác định là nơi đặt cơ quan điều hành theo quy định tại khoản 1 Điều 79 BLDS năm 2015. 
-Quy định về việc xác định nơi cư trú của cá nhân hoặc trụ sở của pháp nhân đã đưa ra đề nghị giao kết hợp đồng là địa điểm giao kết hợp đồng trong trường hợp các bên không có thỏa thuận là hoàn toàn phù hợp với thực tiễn, vì thông thường bên đưa ra đề nghị là bên chủ động trong việc chuẩn bị các điều kiện giao kết, thực hiện hợp đồng. 

 Xem thêm: Tổng hợp các bài viết hỏi đáp Luật Dân sự

Luật Hoàng Anh

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Những trường hợp nào không được bù trừ nghĩa vụ?

Hỏi đáp luật Dân Sự 28/07/2021

Theo đó, bù trừ nghĩa vụ được hiểu là việc hai bên cùng có nghĩa vụ cùng loại đến thời hạn thì bù trừ nghĩa vụ cho nhau.

Chấm dứt nghĩa vụ theo thỏa thuận?

Hỏi đáp luật Dân Sự 28/07/2021

Chấm dứt nghĩa vụ theo thỏa thuận là sự thống nhất ý chí của các bên về việc chấm dứt nghĩa vụ.

Chấm dứt nghĩa vụ do bù trừ nghĩa vụ?

Hỏi đáp luật Dân Sự 28/07/2021

Các bên cùng có nghĩa vụ về tài sản cùng loại với nhau thì khi cùng đến hạn họ không phải thực hiện nghĩa vụ đối với nhau và nghĩa vụ được xem là chấm dứt

Trường hợp bên được đề nghị giao kết hợp đồng chết, mất năng lực hành vi dân sự hoặc có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi?

Hỏi đáp luật Dân Sự 06/08/2021

Việc trả lời chấp nhận giao kết hợp đồng vẫn có giá trị, trừ trường hợp nội dung giao kết gắn liền với nhân thân bên được đề nghị

Thời điểm giao kết hợp đồng?

Hỏi đáp luật Dân Sự 06/08/2021

Hợp đồng được giao kết vào thời điểm bên đề nghị nhận được chấp nhận giao kết.

Thông báo chấp nhận giao kết hợp đồng có thể rút lại không?

Hỏi đáp luật Dân Sự 06/08/2021

Bên được đề nghị giao kết hợp đồng có thể rút lại thông báo chấp nhận giao kết hợp đồng

Nội dung của hợp đồng

Hỏi đáp luật Dân Sự 06/08/2021

Các bên trong hợp đồng có quyền thỏa thuận về nội dung trong hợp đồng.

Hiệu lực của hợp đồng?

Hỏi đáp luật Dân Sự 06/08/2021

Hợp đồng được giao kết hợp pháp có hiệu lực từ thời điểm giao kết, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc luật liên quan có quy định khác.