Điều kiện để trở thành doanh nghiệp công nghệ cao là gì?

1. Điều kiện trở thành doanh nghiệp công nghệ cao

Điều 18 Luật Công nghệ cao số 21/2008/QH12 ngày 13 tháng 11 năm 2008 (sau đây gọi là Luật công nghệ cao năm 2008) quy định doanh nghiệp công nghệ cao phải có đủ các điều kiện sau đây:

Sản xuất sản phẩm công nghệ cao thuộc Danh mục sản phẩm công nghệ cao được khuyến khích phát triển (có tỷ trọng giá trị gia tăng cao trong cơ cấu giá trị sản phẩm; có tính cạnh tranh cao và hiệu quả kinh tế - xã hội lớn; có khả năng xuất khẩu hoặc thay thế sản phẩm nhập khẩu; góp phần nâng cao năng lực khoa học và công nghệ quốc gia.

Tổng chi bình quân của doanh nghiệp trong 3 năm liền cho hoạt động nghiên cứu và phát triển được thực hiện tại Việt Nam phải đạt ít nhất 1% tổng doanh thu hằng năm, từ năm thứ tư trở đi phải đạt trên 1% tổng doanh thu;

Doanh thu bình quân của doanh nghiệp trong 3 năm liền từ sản phẩm công nghệ cao phải đạt ít nhất 60% trong tổng doanh thu hằng năm, từ năm thứ tư trở đi phải đạt 70% trở lên;

Số lao động của doanh nghiệp có trình độ chuyên môn từ đại học trở lên trực tiếp thực hiện nghiên cứu và phát triển phải đạt ít nhất 5% tổng số lao động;

Áp dụng các biện pháp thân thiện môi trường, tiết kiệm năng lượng trong sản xuất và quản lý chất lượng sản phẩm đạt tiêu chuẩn, quy chuẩn kỹ thuật của Việt Nam; trường hợp chưa có tiêu chuẩn, quy chuẩn kỹ thuật của Việt Nam thì áp dụng tiêu chuẩn của tổ chức quốc tế chuyên ngành.

Theo quy định tại Điều 3 Quyết định số 19/2015/QĐ-TTg ngày 15 tháng 6 năm 2015 của Thủ tướng Chính phủ quy định về tiêu chí xác định doanh nghiệp công nghệ cao thì doanh nghiệp công nghệ cao là doanh nghiệp đáp ứng các tiêu chí sau:

- Doanh thu từ sản phẩm công nghệ cao của doanh nghiệp phải đạt ít nhất 70% trong tổng doanh thu thuần hàng năm.

- Tổng chi cho hoạt động nghiên cứu và phát triển được thực hiện tại Việt Nam trên tổng doanh thu thuần hàng năm đối với doanh nghiệp vừa và nhỏ phải đạt ít nhất 1%. Đối với các doanh nghiệp có tổng nguồn vốn trên 100 tỷ đồng và tổng số lao động trên 300 người tỷ lệ này phải đạt ít nhất 0,5%.

- Số lượng lao động có trình độ chuyên môn từ đại học trở lên trực tiếp thực hiện nghiên cứu và phát triển trên tổng số lao động của doanh nghiệp đối với doanh nghiệp vừa và nhỏ phải đạt ít nhất 5%. Đối với các doanh nghiệp có tổng nguồn vốn trên 100 tỷ đồng và tổng số lao động trên 300 người tỷ lệ này phải đạt ít nhất 2,5% nhưng không thấp hơn 15 người.

2. Ưu đãi với doanh nghiệp công nghệ cao

Theo Khoản 2 Điều 18 Luật công nghệ cao 2008 và nội dung quy định về thuế thu nhập doanh nghiệp tại khoản này được bãi bỏ bởi điểm c khoản 4 Điều 2 Luật thuế thu nhập doanh nghiệp sửa đổi năm 2013 quy định ưu đãi với doanh nghiệp công nghệ cao như sau:

Hưởng ưu đãi cao nhất theo quy định của pháp luật về đất đai, thuế giá trị gia tăng, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu;

Được xem xét hỗ trợ kinh phí đào tạo, nghiên cứu và phát triển, sản xuất thử nghiệm từ kinh phí của Chương trình quốc gia phát triển công nghệ cao.

Nhà nước khuyến khích tổ chức, cá nhân thành lập doanh nghiệp công nghệ cao. Bộ Khoa học và Công nghệ chủ trì phối hợp với bộ, cơ quan ngang bộ có liên quan trình Thủ tướng Chính phủ quy định thẩm quyền, thủ tục công nhận có thời hạn đối với doanh nghiệp công nghệ cao

Xem thêm: Tổng hợp các bài viết về công nghệ và chuyển giao công nghệ

Luật Hoàng Anh

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Có phải tất cả hợp đồng chuyển giao công nghệ đều bắt buộc phải đăng ký?

Hỏi đáp luật Dân Sự 03/08/2021

Bài viết trình bày về trường hợp không phải đăng ký và trường hợp phải đăng ký hợp đồng chuyển giao công nghệ

Dịch vụ xúc tiến chuyển giao công nghệ theo Luật chuyển giao công nghệ 2017?

Hỏi đáp luật Dân Sự 03/08/2021

Bài viết về dịch vụ xúc tiến chuyển giao công nghệ theo Luật chuyển giao công nghệ 2017

Giao kết hợp đồng chuyển giao công nghệ bằng miệng có được không?

Hỏi đáp luật Dân Sự 03/08/2021

Bài viết trình bày về hình thức của hợp đồng chuyển giao công nghệ

Những công nghệ nào được khuyến khích chuyển giao cho vùng nông thôn, miền núi, hải đảo, địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn, đặc biệt khó khăn?

Hỏi đáp luật Dân Sự 03/08/2021

Bài viết trình bày về những công nghệ được khuyến khích chuyển giao cho vùng nông thôn, miền núi, hải đảo, địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn, đặc biệt khó khăn

Quyền và nghĩa vụ của tổ chức, cá nhân kinh doanh dịch vụ chuyển giao công nghệ được quy định như thế nào?

Hỏi đáp luật Dân Sự 03/08/2021

Bài viết trình bày về quyền và nghĩa vụ của tổ chức, cá nhân kinh doanh dịch vụ chuyển giao công nghệ

Thẩm định hoặc có ý kiến về công nghệ dự án đầu tư được quy định như thế nào? (P1)

Hỏi đáp luật Dân Sự 03/08/2021

Bai viết trình bày về thẩm định hoặc có ý kiến về công nghệ dự án đầu tư được quy định như thế nào (P1)

Tiêu chí xác định dự án ứng dụng công nghệ cao?

Hỏi đáp luật Dân Sự 03/08/2021

bài viết trình bày về các tiêu chí xác định dự án ứng dụng công nghệ cao

Chuyển giao công nghệ trong nông nghiệp được quy định như thế nào?

Hỏi đáp luật Dân Sự 03/08/2021

Bài viết trình bày về chuyển giao công nghệ trong nông nghiệp