Hồ sơ, trình tự, thủ tục cấp Giấy phép chuyển giao công nghệ được pháp luật về chuyển giao công nghệ quy định như thế nào?

Với chính sách thu hút công nghệ để công nghiệp hóa, hiện đại hóa đất nước và nhằm phát triển thị trường công nghệ trong chiến lược phát triển đồng bộ các loại thị trường, Luật Chuyển giao công nghệ năm 2017 có quy định về việc các bên tham gia giao kết hợp đồng chuyển giao công nghệ có quyền yêu cầu cấp Giấy phép chuyển giao công nghệ tại cơ quan quản lý nhà nước về Khoa học và Công nghệ có thẩm quyền làm cơ sở để được hưởng các ưu đãi theo quy định của pháp luật. Hồ sơ, trình tự, thủ tục cấp Giấy phép chuyển giao công nghệ được pháp luật chuyển giao công nghệ quy định cụ thể như sau:

1. Hồ sơ cấp Giấy phép chuyển giao công nghệ

Theo Khoản 1 Điều 30 Luật chuyển giao công nghệ số 07/2017/QH14 ngày 19 tháng 6 năm 2017 quy định hồ sơ cấp Giấy phép chuyển giao công nghệ bao gồm:

“1. Hồ sơ đề nghị cấp Giấy phép chuyển giao công nghệ bao gồm:

a) Văn bản đề nghị cấp Giấy phép chuyển giao công nghệ, trong đó ghi rõ cam kết trách nhiệm của các bên bảo đảm nội dung hợp đồng tuân thủ các quy định của pháp luật có liên quan;

b) Văn bản về tư cách pháp lý của các bên trong hợp đồng chuyển giao công nghệ;

c) Bản gốc bằng tiếng Việt hoặc bản sao có chứng thực hợp đồng chuyển giao công nghệ; trường hợp không có hợp đồng bằng tiếng Việt thì phải có bản dịch sang tiếng Việt và được công chứng hoặc chứng thực;

d) Danh mục tài liệu công nghệ, máy móc, thiết bị (nếu có) kèm theo hợp đồng chuyển giao công nghệ;

đ) Bản sao có chứng thực văn bằng bảo hộ các đối tượng sở hữu trí tuệ (nếu có);

e) Tiêu chuẩn, chất lượng sản phẩm, dịch vụ do ứng dụng công nghệ chuyển giao;

g) Giải trình về điều kiện sử dụng công nghệ;

h) Văn bản thẩm định giá công nghệ được chuyển giao trong trường hợp bên nhận chuyển giao công nghệ sử dụng vốn nhà nước.”

2. Trình tự, thủ tục cấp Giấy phép chuyển giao công nghệ

Theo Khoản 2 Điều 30 Luật chuyển giao công nghệ số 07/2017/QH14 ngày 19 tháng 6 năm 2017 quy định trình tự, thủ tục cấp Giấy phép chuyển giao công nghệ như sau:

Sau khi nhận được văn bản chấp thuận của Bộ Khoa học và Công nghệ, tổ chức, cá nhân chuyển giao công nghệ tiến hành ký kết hợp đồng chuyển giao công nghệ.

Trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày ký kết hợp đồng chuyển giao công nghệ, bên có nghĩa vụ thực hiện việc đề nghị cấp Giấy phép chuyển giao công nghệ gửi 01 bộ hồ sơ đề nghị cấp Giấy phép chuyển giao công nghệ đến Bộ Khoa học và Công nghệ.

Trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ, Bộ Khoa học và Công nghệ có trách nhiệm xem xét hồ sơ; trường hợp hồ sơ không đầy đủ thì có văn bản đề nghị tổ chức, cá nhân sửa đổi, bổ sung hồ sơ theo quy định.

Trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày có văn bản yêu cầu sửa đổi, bổ sung, các bên sửa đổi, bổ sung hồ sơ theo yêu cầu hoặc có văn bản đề nghị gia hạn thời gian việc sửa đổi, bổ sung. Thời gian gia hạn không quá 60 ngày, hết thời hạn này, nếu các bên không sửa đổi, bổ sung hồ sơ theo yêu cầu thì Bộ Khoa học và Công nghệ ra thông báo từ chối cấp Giấy phép chuyển giao công nghệ và trả lại hồ sơ nếu có yêu cầu.

Trong thời hạn 15 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, Bộ Khoa học và Công nghệ có trách nhiệm thẩm định và cấp Giấy phép chuyển giao công nghệ; trường hợp từ chối cấp Giấy phép thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

Trong quá trình thực hiện hợp đồng chuyển giao công nghệ nếu muốn thay đổi nội dung ghi trong giấy phép chuyển giao công nghệ thì một trong các bên ký kết hợp đồng chuyển giao công nghệ phải xin giấy phép mới.

Ngoài ra, Khoản 3 Điều 28 Luật chuyển giao công nghệ quy định:

"3. Hằng năm, bên nhận công nghệ trong trường hợp chuyển giao công nghệ từ nước ngoài vào Việt Nam, chuyển giao công nghệ trong nước; bên giao công nghệ trong trường hợp chuyển giao công nghệ từ Việt Nam ra nước ngoài phải thực hiện báo cáo việc thực hiện hợp đồng chuyển giao công nghệ theo quy định của Bộ Khoa học và Công nghệ."

Như vậy sau khi được cấp giấy phép chuyển giao công nghệ, hàng năm, bên có nghĩa vụ đề nghị cấp Giấy phép theo quy định phải thực hiện thủ tục báo cáo.

Xem thêm: Tổng hợp các bài viết về công nghệ và chuyển giao công nghệ.

Luật Hoàng Anh

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Công nghệ được phân loại như thế nào?

Hỏi đáp luật Dân Sự 27/07/2021

bài viết trình bày về các tiêu chí phân loại công nghệ

Công nghệ và chuyển giao công nghệ là gì (P1)?

Hỏi đáp luật Dân Sự 27/07/2021

Bài viết trình bày về công nghệ và chuyển giao công nghệ

Công nghệ và chuyển giao công nghệ là gì (P2)?

Hỏi đáp luật Dân Sự 27/07/2021

Bài viết trình bày về công nghệ và chuyển giao công nghệ

Đối tượng công nghệ được chuyển giao gồm các đối tượng nào?

Hỏi đáp luật Dân Sự 27/07/2021

Bài viết trình bày về đối tượng công nghệ được chuyển giao

Hình thức, phương thức và quyền chuyển giao công nghệ được quy định như thế nào?

Hỏi đáp luật Dân Sự 27/07/2021

Bài viết trình bày về hình thức, phương thức và quyền chuyển giao công nghệ

Tiền sử dụng đất phải nộp khi bán nhà ở xã hội được xác định như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 27/07/2021

Bài viết trình bày về việc xác định tiền sử dụng đất phải nộp khi bán nhà ở xã hội

Giá, phương thức thanh toán chuyển giao công nghệ được quy định như thế nào?

Hỏi đáp luật Dân Sự 28/07/2021

Bài viết trình bày về giá, phương thức thanh toán chuyển giao công nghệ