Tài sản hoàn trả trong trường hợp chiếm hữu, sử dụng, được lợi từ tài sản không có căn cứ pháp luật?

1.Căn cứ pháp lý

Nghĩa vụ hoàn trả tài sản do chiếm  hữu, sử dụng, được lợi từ tài sản không có căn cứ pháp luật được thực hiện theo quy định tại Điều 580 Bộ luật Dân sự năm 2015, cụ thể:

Điều 580. Tài sản hoàn trả
1. Người chiếm hữu, người sử dụng tài sản mà không có căn cứ pháp luật phải hoàn trả toàn bộ tài sản đã thu được.
2. Trường hợp tài sản hoàn trả là vật đặc định thì phải hoàn trả đúng vật đó; nếu vật đặc định đó bị mất hoặc hư hỏng thì phải đền bù bằng tiền, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.
3. Trường hợp tài sản hoàn trả là vật cùng loại, nhưng bị mất hoặc hư hỏng thì phải trả vật cùng loại hoặc đền bù bằng tiền, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.
4. Người được lợi về tài sản mà không có căn cứ pháp luật phải hoàn trả khoản lợi về tài sản đó cho người bị thiệt hại bằng hiện vật hoặc bằng tiền”

2.Nội dung

2.1.Đối với người sử dụng, chiếm hữu tài sản không có căn cứ pháp luật.

Nghĩa vụ hoàn trả tài sản do chiếm hữu, sử dụng tài sản, mà không có căn cứ pháp luật được tiến hành theo quy định của pháp luật. Để bảo vệ lợi ích của chủ sở hữu, chủ thể có quyền đối với tài sản đó thì tài sản hoàn trả phải đảm bảo các điều kiện theo luật định. Cụ thể, đối tượng hoàn trả chính là tài sản mà chủ thể đã chiếm đoạt, sử dụng tài sản mà không hợp pháp. Theo đó, đối với người chiếm hữu, sử dụng tài sản bất hợp pháp thì tài sản phải hoàn trả là toàn bộ tài sản đã chiếm đoạt. Tùy vào từng trường hợp cụ thể, tài sản chiếm đoạt là gì thì khi hoàn trả phải là tài sản đó. Theo nguyên tắc chung, tài sản chiếm hữu có thể là vật cùng loại hoặc vật đặc đinh. Do đó, khi hoàn trả tài sản là hai vật này thì phải thực hiện theo quy định riêng:
-Một là, trường hợp tài sản hoàn trả là vật đặc định. Vật đặc định là vật phân biệt được với vật khác bằng những đặc điểm về ký hiệu, hình dáng, màu sắc, chất liệu, đặc tính, vụ trí. Do đó, khi hoàn trả tài sản là vật đặc định phải hoàn trả chính vật đó. Nếu tài sản bị hư hỏng, mất mát thì phải đền bù bằng tiền. Mức tiền đền bù được xác định theo giá trị của tài sản. Tuy nhiên, trên thực tế các bên cũng có thể thỏa thuận về việc bên chiếm hữu bất hợp pháp hoàn trả bằng vật khác thay thế. 
-Hai là, trường hợp tài sản hoàn trả là vật cùng loại. Vật cùng loại là những có cùng hình dáng, tính chất, tính năng sử dụng và xác định được bằng đơn vị đo lường. Vì vật cùng loại có thể dễ dàng thay thế, nên khi tài sản bị mất hoặc hư hỏng thì có thể thế vật khác vào để thực hiện nghĩa vụ hoàn trả. Hoặc các bên cũng có thể thỏa thuận hoàn trả bằng tiền. 

2.2.Đối với người được lợi về tài sản không có căn cứ pháp luật

Tương tự với người chiếm hữu, sử dụng tài sản không có căn cứ pháp luật, người được lợi từ tài sản không có căn cứ pháp luật có nghĩa vụ hoàn trả khoản lợi đó cho người bị thiệt hại. Đối tượng hoàn trả có thể là vật hoặc tiền. Theo đó, tùy vào tài sản mà chủ thể được lợi là gì mà khi hoàn trả lại có thể hoàn trả đúng tài sản đó hoặc được tính thành tiền để thực hiện nghĩa vụ.

 Xem thêm: Tổng hợp các bài viết hỏi đáp Luật Dân sự

Luật Hoàng Anh

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng ủy quyền?

Hỏi đáp luật Dân Sự 22/09/2021

Trường hợp ủy quyền có thù lao, bên ủy quyền có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng bất cứ lúc nào....

Bên ủy quyền có nghĩa vụ gì?

Hỏi đáp luật Dân Sự 22/09/2021

Cung cấp thông tin, tài liệu và phương tiện cần thiết để bên được ủy quyền thực hiện công việc...

Tuyên bố hứa thưởng có thể rút lại không?

Hỏi đáp luật Dân Sự 23/09/2021

Khi chưa đến hạn bắt đầu thực hiện công việc thì người hứa thưởng có quyền rút lại tuyên bố hứa thưởng của mình.

Thực hiện nghĩa vụ trả thưởng?

Hỏi đáp luật Dân Sự 23/09/2021

Trường hợp một công việc được hứa thưởng do một người thực hiện thì khi công việc hoàn thành, người thực hiện công việc đó được nhận thưởng...

Thi có giải là gì?

Hỏi đáp luật Dân Sự 23/09/2021

Thi có giải là việc một bên có thể là cá nhân, tổ chức tiến hành tổ chức các cuộc thi văn hóa, nghệ thuật, thể thao, khoa học, kỹ thuật,…

Nghĩa vụ thanh toán khi được thực hiện công việc không có ủy quyền?

Hỏi đáp luật Dân Sự 24/09/2021

Người có công việc được thực hiện phải tiếp nhận công việc khi người thực hiện công việc không có ủy quyền bàn giao công việc và thanh toán các chi phí hợp lý...

Nghĩa vụ bồi thường thiệt hại trong quan hệ thực hiện công việc không có ủy quyền?

Hỏi đáp luật Dân Sự 24/09/2021

Khi người thực hiện công việc không có ủy quyền cố ý gây thiệt hại trong khi thực hiện công việc thì phải bồi thường thiệt hại cho người có công việc được thực hiện.

Chấm dứt thực hiện công việc không có ủy quyền?

Hỏi đáp luật Dân Sự 24/09/2021

Chấm dứt thực hiện công việc không có ủy quyền là việc làm chấm dứt quyền và nghĩa vụ của các bên..