Thu hồi và cấp lại Chứng chỉ hành nghề đấu giá trong trường hợp nào?

Đấu giá viên là một chức danh nghề nghiệp được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp Chứng chỉ hành nghề đấu giá. Trong một số trường hợp, Chứng chỉ hành nghề đấu giá có thể bị thu hồi hoặc được cấp lại. Vấn đề này được quy định tại Luật Đấu giá tài sản 2016 và Nghị định 62/2017/NĐ-CP.

1. Thu hồi Chứng chỉ hành nghề đấu giá

1.1. Các trường hợp bị thu hồi Chứng chỉ hành nghề đấu giá

Điều 16 Luật đấu giá tài sản năm 2016 quy định người đã được cấp Chứng chỉ hành nghề đấu giá bị thu hồi Chứng chỉ trong những trường hợp sau:

- Thuộc một trong các trường hợp quy định tại Điều 15 của Luật này;

- Không hành nghề đấu giá tài sản theo quy định tại khoản 1 Điều 18 của Luật này trong thời hạn 02 năm kể từ ngày được cấp Chứng chỉ hành nghề đấu giá, trừ trường hợp bất khả kháng;

- Bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định của pháp luật về xử lý vi phạm hành chính do vi phạm quy định tại điểm b hoặc điểm c khoản 1 Điều 9 của Luật này;

- Thôi hành nghề theo nguyện vọng;

- Bị tuyên bố mất tích hoặc tuyên bố là đã chết.

1.2. Trình tự, thủ tục thu hồi Chứng chỉ hành nghề đấu giá

- Trong thời hạn 20 ngày kể từ ngày nhận được thông tin về người đã được cấp Chứng chỉ hành nghề đấu giá thuộc trường hợp thu hồi Chứng chỉ hành nghề đấu giá quy định tại khoản 1 Điều này, Sở Tư pháp nơi đặt trụ sở của tổ chức mà người đó đang hành nghề hoặc Sở Tư pháp nơi thường trú trong trường hợp người đã được cấp Chứng chỉ hành nghề đấu giá nhưng chưa hành nghề có trách nhiệm tiến hành xem xét, xác minh;

- Trong thời hạn 07 ngày làm việc kể từ ngày có căn cứ khẳng định người đã được cấp Chứng chỉ hành nghề đấu giá thuộc trường hợp bị thu hồi Chứng chỉ hành nghề đấu giá, Sở Tư pháp có văn bản đề nghị Bộ Tư pháp thu hồi Chứng chỉ hành nghề đấu giá của người đó kèm theo giấy tờ có liên quan;

- Trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày nhận được văn bản đề nghị của Sở Tư pháp, Bộ trưởng Bộ Tư pháp ra quyết định thu hồi Chứng chỉ hành nghề đấu giá. Quyết định thu hồi Chứng chỉ hành nghề đấu giá được gửi cho người bị thu hồi Chứng chỉ, tổ chức nơi người đó hành nghề, Sở Tư pháp đã có văn bản đề nghị. Trường hợp không đủ căn cứ thu hồi Chứng chỉ hành nghề đấu giá thì Bộ Tư pháp thông báo bằng văn bản cho cơ quan, tổ chức, cá nhân có liên quan.

2. Cấp lại Chứng chỉ hành nghề đấu giá

2.1. Điều kiện để được cấp lại Chứng chỉ hành nghề đấu giá

- Người bị thu hồi Chứng chỉ hành nghề đấu giá do thuộc một trong những trường hợp không được cấp Chứng chỉ hành nghề đấu giá được xem xét cấp lại Chứng chỉ khi:

+ Đáp ứng đủ các tiêu chuẩn quy định tại Điều 10 của Luật đấu giá tài sản năm 2016; và

+ Lý do thu hồi Chứng chỉ hành nghề đấu giá không còn.

- Người bị thu hồi Chứng chỉ hành nghề đấu giá do không hành nghề đấu giá tài sản theo quy định trong thời hạn 02 năm kể từ ngày được cấp Chứng chỉ hành nghề đấu giá được xem xét cấp lại Chứng chỉ hành nghề đấu giá sau 01 năm kể từ ngày bị thu hồi Chứng chỉ hành nghề đấu giá.

- Người bị thu hồi Chứng chỉ hành nghề đấu giá do thôi hành nghề theo nguyện vọng được xem xét cấp lại Chứng chỉ hành nghề đấu giá khi có đề nghị cấp lại Chứng chỉ hành nghề đấu giá.

- Người đã được cấp Chứng chỉ hành nghề đấu giá nếu bị mất Chứng chỉ hành nghề đấu giá hoặc Chứng chỉ hành nghề đấu giá bị hư hỏng không thể sử dụng được thì được xem xét cấp lại Chứng chỉ hành nghề đấu giá.

- Người bị thu hồi Chứng chỉ hành nghề đấu giá không được cấp lại Chứng chỉ hành nghề đấu giá trong các trường hợp sau đây:

+ Bị thu hồi Chứng chỉ hành nghề đấu giá do bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định của pháp luật về xử lý vi phạm hành chính do vi phạm quy định về hành vi cấm tại điểm b hoặc điểm c khoản 1 Điều 9 của Luật đấu giá tài sản: Lợi dụng danh nghĩa đấu giá viên để trục lợi; Thông đồng, móc nối với người có tài sản đấu giá, người tham gia đấu giá, tổ chức thẩm định giá, tổ chức giám định tài sản đấu giá, cá nhân, tổ chức khác để làm sai lệch thông tin tài sản đấu giá, dìm giá, làm sai lệch hồ sơ đấu giá hoặc kết quả đấu giá tài sản;;

+ Bị kết án về tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản, các tội về tham nhũng kể cả trường hợp đã được xóa án tích.

2.2. Thủ tục cấp lại Chứng chỉ hành nghề đấu giá

- Người bị thu hồi Chứng chỉ hành nghề đấu giá do thuộc một trong những trường hợp không được cấp Chứng chỉ hành nghề đấu giá gửi một bộ hồ sơ đề nghị cấp lại Chứng chỉ hành nghề đấu giá đến Bộ Tư pháp và nộp phí theo quy định của pháp luật. Hồ sơ bao gồm:

a) Giấy đề nghị cấp lại Chứng chỉ hành nghề đấu giá;

b) Giấy tờ chứng minh lý do thu hồi Chứng chỉ hành nghề đấu giá không còn;

c) Một ảnh màu cỡ 3 cm x 4 cm.

- Người bị thu hồi Chứng chỉ hành nghề đấu trong các trường hợp còn lại gửi một bộ hồ sơ đề nghị cấp lại Chứng chỉ đến Bộ Tư pháp và nộp phí theo quy định của pháp luật. Hồ sơ bao gồm Giấy đề nghị cấp lại Chứng chỉ hành nghề đấu giá và một ảnh màu cỡ 3 cm x 4 cm.

Trong thời hạn 10 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, Bộ trưởng Bộ Tư pháp quyết định cấp lại Chứng chỉ hành nghề đấu giá; trường hợp từ chối phải thông báo lý do bằng văn bản. Người bị từ chối cấp lại Chứng chỉ hành nghề đấu giá có quyền khiếu nại, khởi kiện theo quy định của pháp luật.

Xem thêm: Tổng hợp các bài viết về Luật đấu giá tài sản

Luật Hoàng Anh

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Đề nghị giao kết hợp đồng chấm dứt trong trường hợp nào?

Hỏi đáp luật Dân Sự 03/08/2021

Việc chấm dứt đề nghị giao kết hợp đồng chỉ xảy ra trong những trường hợp nhất định được pháp luật quy định

Có thể thay đổi, rút lại đề nghị giao kết hợp đồng không?

Hỏi đáp luật Dân Sự 03/08/2021

Pháp luật cho phép bên đề nghị được thay đổi, rút lại đề nghị giao kết hợp đồng

Bên đề nghị có thể hủy bỏ đề nghị giao kết hợp đồng không?

Hỏi đáp luật Dân Sự 03/08/2021

Pháp luật ghi nhận quyền của bên đề nghị trong việc hủy bỏ đề nghị giao kết hợp đồng

Đấu giá viên phải có các tiêu chuẩn nào? Quy trình tập sự hành nghề đấu giá?

Hỏi đáp luật Dân Sự 03/08/2021

Luật đấu giá tài sản năm 2016 cùng các văn bản liên quan đã liệt kê cụ thể về tiêu chuẩn mà đấu giá viên phải có, đồng thời quy định về việc đào tạo nghề đầu giá.

Các hành vi bị nghiêm cấm trong đấu giá tài sản?

Hỏi đáp luật Dân Sự 03/08/2021

Luật đấu giá tài sản năm 2016 đã đặt ra quy định các hành vi bị nghiêm cấm đối với đấu giá viên, tổ chức đấu giá tài sản, người có tài sản đấu giá, người tham gia đấu giá, người trúng đấu giá, cơ quan, tổ chức có liên quan.

Thế nào là tổ chức đấu giá tài sản? Quyền và nghĩa vụ của tổ chức đấu giá tài sản?

Hỏi đáp luật Dân Sự 03/08/2021

Tổ chức đấu giá tài sản bao gồm Trung tâm dịch vụ đấu giá tài sản và doanh nghiệp đấu giá tài sản

Quy định về việc hành nghề của đấu giá viên? Quyền và nghĩa vụ của đấu giá viên theo quy định của pháp luật?

Hỏi đáp luật Dân Sự 03/08/2021

Trên thực tế, đấu giá viên có quyền và nghĩa vụ như thế nào? Đấu giá viên có thể hành nghề theo hình thức nào?

Thủ tục cấp Chứng chỉ hành nghề đấu giá? Trường hợp nào không được cấp Chứng chỉ hành nghề đấu giá?

Hỏi đáp luật Dân Sự 03/08/2021

Luật Đấu giá tài sản năm 2016 đã quy định chặt chẽ hơn về Chứng chỉ hành nghề đấu giá nhằm nâng cao chất lượng đội ngũ đấu giá viên và tính chuyên nghiệp trong hoạt động hành nghề.