Thủ tục cấp Thẻ đấu giá viên? Cấp lại và thu hồi Thẻ đấu giá viên trong trường hợp nào?

Đấu giá viên là người làm việc tại các Tổ chức bán đấu giá tài sản, trực tiếp điều hành và thực hiện cuộc bán đấu giá theo đúng thủ tục, trình tự do pháp luật quy định.

Khoản 3 Điều 14 Luật đấu giá tài sản năm 2016 quy định: “Người có Chứng chỉ hành nghề đấu giá được Sở Tư pháp cấp Thẻ đấu giá viên theo đề nghị của tổ chức đấu giá tài sản nơi người đó hành nghề.”  Phôi Thẻ đấu giá viên do Bộ Tư pháp phát hành.

1. Thủ tục cấp Thẻ đấu giá viên

Điều 3 Nghị định số 62/2017/NĐ-CP hướng dẫn chi tiết về thủ tục cấp Thẻ đấu giá viên như sau:

- Tổ chức đấu giá tài sản, tổ chức mà Nhà nước sở hữu 100% vốn điều lệ do Chính phủ thành lập để xử lý nợ xấu của tổ chức tín dụng nộp trực tiếp, gửi qua dịch vụ bưu chính hoặc hình thức phù hợp khác 01 bộ hồ sơ đề nghị cấp Thẻ đấu giá viên cho đấu giá viên của tổ chức mình đến Sở Tư pháp nơi tổ chức có trụ sở. Hồ sơ bao gồm:

a) Giấy đề nghị cấp Thẻ đấu giá viên;

b) Bản sao có chứng thực hoặc bản sao kèm bản chính để đối chiếu Chứng chỉ hành nghề đấu giá của đấu giá viên được đề nghị cấp Thẻ;

c) 01 ảnh màu cỡ 2 cm x 3 cm (ảnh chụp không quá 06 tháng trước ngày nộp ảnh).

- Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ theo quy định tại khoản 1 Điều này, Sở Tư pháp cấp Thẻ đấu giá viên; trường hợp từ chối phải thông báo lý do bằng văn bản.

Trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày cấp Thẻ đấu giá viên, Sở Tư pháp đăng tải danh sách đấu giá viên trên Cổng thông tin điện tử của Sở Tư pháp, đồng thời gửi Bộ Tư pháp.

- Thẻ đấu giá viên chỉ có giá trị khi đấu giá viên hành nghề trong tổ chức đã đề nghị cấp Thẻ. Đấu giá viên chỉ được điều hành cuộc đấu giá sau khi được Sở Tư pháp cấp Thẻ. Khi điều hành cuộc đấu giá tài sản đấu giá viên phải đeo Thẻ. Người được cấp Thẻ đấu giá viên không được kiêm nhiệm hành nghề công chứng, thừa phát lại.

2. Thủ tục cấp lại Thẻ đấu giá viên

- Căn cứ Điều 3 Nghị định số 62/2017/NĐ-CP thì chỉ trong trường hợp đấu giá viên hành nghề trong tổ chức bị mất Thẻ đấu giá viên, Thẻ đấu giá viên bị hư hỏng không thể sử dụng được thì tổ chức đấu giá tài sản, tổ chức mà Nhà nước sở hữu 100% vốn điều lệ do Chính phủ thành lập để xử lý nợ xấu của tổ chức tín dụng gửi 01 bộ hồ sơ đề nghị cấp lại Thẻ đấu giá viên theo cách thức quy định. Hồ sơ bao gồm:

a) Giấy đề nghị cấp lại Thẻ đấu giá viên;

b) 01 ảnh màu cỡ 2 cm x 3 cm (ảnh chụp không quá 06 tháng trước ngày nộp ảnh).

- Trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được giấy đề nghị, Sở Tư pháp cấp lại Thẻ đấu giá viên; trường hợp từ chối phải thông báo lý do bằng văn bản.

3. Thủ tục thu hồi Thẻ đấu giá viên

Việc thu hồi Thẻ đấu giá viên được thực hiện theo Điều 5 Nghị định số 62/2017/NĐ-CP như sau:

Điều 5. Thủ tục thu hồi Thẻ đấu giá viên

Trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được quyết định của Bộ trưởng Bộ Tư pháp về việc thu hồi Chứng chỉ hành nghề đấu giá, Sở Tư pháp nơi đã cấp Thẻ đấu giá viên quyết định thu hồi Thẻ đấu giá viên của người bị thu hồi Chứng chỉ hành nghề đấu giá. Quyết định thu hồi Thẻ đấu giá viên được gửi cho người bị thu hồi Thẻ, tổ chức nơi người đó hành nghề, Bộ Tư pháp và đăng tải trên Cổng thông tin điện tử của Sở Tư pháp.

Thẻ đấu giá viên không còn giá trị sử dụng kể từ thời điểm Bộ trưởng Bộ Tư pháp thu hồi Chứng chỉ hành nghề đấu giá.

Xem thêm: Tổng hợp các bài viết về Luật đấu giá tài sản

Luật Hoàng Anh

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Có thể thay đổi, rút lại đề nghị giao kết hợp đồng không?

Hỏi đáp luật Dân Sự 03/08/2021

Pháp luật cho phép bên đề nghị được thay đổi, rút lại đề nghị giao kết hợp đồng

Bên đề nghị có thể hủy bỏ đề nghị giao kết hợp đồng không?

Hỏi đáp luật Dân Sự 03/08/2021

Pháp luật ghi nhận quyền của bên đề nghị trong việc hủy bỏ đề nghị giao kết hợp đồng

Đấu giá viên phải có các tiêu chuẩn nào? Quy trình tập sự hành nghề đấu giá?

Hỏi đáp luật Dân Sự 03/08/2021

Luật đấu giá tài sản năm 2016 cùng các văn bản liên quan đã liệt kê cụ thể về tiêu chuẩn mà đấu giá viên phải có, đồng thời quy định về việc đào tạo nghề đầu giá.

Các hành vi bị nghiêm cấm trong đấu giá tài sản?

Hỏi đáp luật Dân Sự 03/08/2021

Luật đấu giá tài sản năm 2016 đã đặt ra quy định các hành vi bị nghiêm cấm đối với đấu giá viên, tổ chức đấu giá tài sản, người có tài sản đấu giá, người tham gia đấu giá, người trúng đấu giá, cơ quan, tổ chức có liên quan.

Thế nào là tổ chức đấu giá tài sản? Quyền và nghĩa vụ của tổ chức đấu giá tài sản?

Hỏi đáp luật Dân Sự 03/08/2021

Tổ chức đấu giá tài sản bao gồm Trung tâm dịch vụ đấu giá tài sản và doanh nghiệp đấu giá tài sản

Quy định về việc hành nghề của đấu giá viên? Quyền và nghĩa vụ của đấu giá viên theo quy định của pháp luật?

Hỏi đáp luật Dân Sự 03/08/2021

Trên thực tế, đấu giá viên có quyền và nghĩa vụ như thế nào? Đấu giá viên có thể hành nghề theo hình thức nào?

Thủ tục cấp Chứng chỉ hành nghề đấu giá? Trường hợp nào không được cấp Chứng chỉ hành nghề đấu giá?

Hỏi đáp luật Dân Sự 03/08/2021

Luật Đấu giá tài sản năm 2016 đã quy định chặt chẽ hơn về Chứng chỉ hành nghề đấu giá nhằm nâng cao chất lượng đội ngũ đấu giá viên và tính chuyên nghiệp trong hoạt động hành nghề.

Thu hồi và cấp lại Chứng chỉ hành nghề đấu giá trong trường hợp nào?

Hỏi đáp luật Dân Sự 03/08/2021

Trong một số trường hợp, Chứng chỉ hành nghề đấu giá có thể bị thu hồi hoặc được cấp lại