Việc thi hành án khi có thay đổi giá tài sản tại thời điểm thi hành án được thực hiện như thế nào?

Trong nhiều trường hợp, tại thời điểm thi hành án, giá tài sản thay đổi và một trong các bên đương sự có yêu cầu định giá tài sản đó thì bên đó sẽ đề nghị định giá tài sản và tài sản được định giá theo quy định. Điều 59 Luật thi hành án dân sự nêu:

Điều 59. Việc thi hành án khi có thay đổi giá tài sản tại thời điểm thi hành án

Trường hợp theo bản án, quyết định mà một bên được nhận tài sản và phải thanh toán cho người khác giá trị tài sản họ được nhận, nhưng tại thời điểm thi hành án, giá tài sản thay đổi và một trong các bên đương sự có yêu cầu định giá tài sản đó thì tài sản được định giá theo quy định tại Điều 98 của Luật này để thi hành án.

Căn cứ pháp lý:

- Điều 59, Điều 98 Luật thi hành án dân sự năm 2008, sửa đổi, bổ sung năm 2014;

- Điều 17 Nghị định số 62/2015/NĐ-CP ngày 18/7/2015 của Chính phủ

- Điều 17 Nghị định số 62/2015/NĐ-CP quy định chi tiết về việc thi hành án khi có thay đổi giá tài sản tại thời điểm thi hành án như sau:

1. Điều kiện định giá tài sản khi có thay đổi giá tài sản tại thời điểm thi hành án

Chấp hành viên tổ chức định giá tài sản để thực hiện việc thi hành án khi có thay đổi giá tài sản tại thời điểm thi hành án theo quy định tại Điêu 59 Luật Thi hành án dân sự khi có đủ các điều kiện sau đây:

- Người phải thi hành án không tự nguyện giao tài sản hoặc không tự nguyện thanh toán giá trị tài sản theo nội dung bản án, quyết định khi đã hết thời hạn quy định tại khoản 1 Điều 45 Luật Thi hành án dân sự;

Điều 45. Thời hạn tự nguyện thi hành án 39

1. Thời hạn tự nguyện thi hành án là 10 ngày, kể từ ngày người phải thi hành án nhận được quyết định thi hành án hoặc được thông báo hợp lệ quyết định thi hành án.

- Có ít nhất một trong các đương sự có đơn yêu cầu định giá tài sản và đã nộp tạm ứng chi phí định giá tài sản;

- Tại thời điểm thi hành án, giá tài sản thay đổi tăng hoặc giảm từ 20% trở lên so với giá trị tài sản khi bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật.

2. Thủ tục định giá tài sản khi có thay đổi giá tài sản tại thời điểm thi hành án

Người có đơn yêu cầu định giá tài sản có trách nhiệm cung cấp tài liệu chứng minh có thay đổi giá tài sản, kèm theo đơn yêu cầu định giá tài sản. Tài liệu chứng minh có thay đổi giá tài sản có thể là khung giá do cơ quan nhà nước có thẩm quyền quy định được áp dụng tại địa phương hoặc giá thị trường phổ biến của tài sản giống hệt hoặc tương tự với tài sản cần định giá tại địa phương hoặc giá chuyển nhượng thực tế ở địa phương của tài sản cùng loại.

Như vậy hồ sơ yêu cầu định giá tài sản gồm:

- Đơn yêu cầu định giá tài sản;

- Tài liệu chứng minh có thay đổi giá tài sản.

Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được đơn yêu cầu định giá tài sản của đương sự và tài liệu chứng minh có thay đổi giá tài sản, Chấp hành viên phải tiến hành thủ tục định giá theo quy định tại Điều 98 của Luật Thi hành án dân sự. Chi phí định giá do người yêu cầu định giá chịu.

3. Tiến hành định giá tài sản và nộp các loại chi phí

- Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày nhận được đơn yêu cầu định giá tài sản của đương sự và tài liệu chứng minh có thay đổi giá tài sản, Chấp hành viên phải tiến hành thủ tục định giá theo quy định tại Điều 98 của Luật Thi hành án dân sự. Chi phí định giá do người yêu cầu định giá chịu.

Theo quy định tại Điều 98 Luật thi hành án dân sự về định giá tài sản kê biên thì ngay khi kê biên tài sản mà đương sự thỏa thuận được về giá tài sản hoặc về tổ chức thẩm định giá thì Chấp hành viên lập biên bản về thỏa thuận đó. Giá tài sản do đương sự thỏa thuận là giá khởi điểm để bán đấu giá.

Trường hợp đương sự có thỏa thuận về tổ chức thẩm định giá thì Chấp hành viên ký hợp đồng dịch vụ với tổ chức thẩm định giá đó. Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày kê biên tài sản, Chấp hành viên ký hợp đồng dịch vụ với tổ chức thẩm định giá trên địa bàn tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi có tài sản kê biên trong một số trường hợp theo quy định.

- Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày có kết quả định giá, Chấp hành viên thông báo bằng văn bản yêu cầu người được nhận tài sản nộp số tiền tương ứng với tỷ lệ giá trị tài sản mà đương sự được nhận theo bản án, quyết định so với giá tài sản đã định quy định tại Khoản 2 Điều này để thanh toán cho người được nhận tiền thi hành án.

- Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày nhận được văn bản yêu cầu nộp tiền thi hành án, nếu người được nhận tài sản không tự nguyện nộp tiền thi hành án thì Chấp hành viên ra quyết định bán đấu giá tài sản để thi hành án. Số tiền thu được thanh toán theo tỷ lệ tương ứng so với số tiền, tài sản mà các đương sự được nhận theo bản án, quyết định nhưng không tính lãi chậm thi hành án.

- Chi phí kê biên, xử lý tài sản quy định tại Khoản 3 Điều này do đương sự chịu tương ứng với tỷ lệ số tiền, tài sản mà họ thực nhận theo quy định của pháp luật về chi phí cưỡng chế thi hành án.

- Người đang quản lý tài sản không tự nguyện giao tài sản cho người mua được tài sản bán đấu giá thì bị cưỡng chế thi hành án và phải chịu chi phí theo quy định về chi phí cưỡng chế thi hành.

Xem thêm: Tổng hợp các bài viết về Luật Thi hành án dân sự

Luật Hoàng Anh

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Thủ tục giải quyết và ra quyết định giải quyết khiếu nại thi hành án dân sự ?

Hỏi đáp luật Dân Sự 30/07/2021

Luật Thi hành án dân sự năm quy định về giải quyết khiếu nại thi hành án dân sự lần đầu và lần thứ hai. Nghị định 62/2015/NĐ-CP và Thông tư số 02/2016/TT-BT cũng quy định khá r

Hành vi vi phạm hành chính trong thi hành án dân sự là những hành vi nào?

Hỏi đáp luật Dân Sự 30/07/2021

Xử phạt vi phạm hành chính được xem là một giải pháp hữu hiệu góp phần bảo đảm hiệu quả công tác đấu tranh phòng, chống các vi phạm hành chính trong lĩnh vực thi hành án dân sự.

Nhiệm vụ, quyền hạn của Chính phủ và các Bộ trong thi hành án dân sự?

Hỏi đáp luật Dân Sự 30/07/2021

Nhiệm vụ, quyền hạn của Chính phủ và Bộ Tư pháp, Bộ Công an và Bộ Quốc phòng trong thi hành án dân sự được quy định từ Điều 166 đến Điều 169 Luật thi hành án dân sự năm 2008, sửa đổi, bổ sung năm 2014.

Nhiệm vụ, quyền hạn của Tòa án và Viện kiểm sát nhân dân trong thi hành án dân sự?

Hỏi đáp luật Dân Sự 30/07/2021

Tòa án và Viện kiểm sát nhân các cấp có nhiệm vụ và quyền hạn thế nào trong thi hành án dân sự?

Nhiệm vụ, quyền hạn của Ủy ban nhân dân các cấp trong thi hành án dân sự?

Hỏi đáp luật Dân Sự 30/07/2021

Điều 173, Điều 174 và Điều 175 Luật thi hành án dân sự quy định nhiệm vụ, quyền hạn của Ủy ban nhân dân các cấp trong thi hành án dân sự như thế nào?

Mức xử phạt vi phạm hành chính trong thi hành án dân sự hiện nay là bao nhiêu?

Hỏi đáp luật Dân Sự 30/07/2021

Ngày 15 tháng 7 năm 2020, Chính phủ đã ban hành Nghị định số 82/2020/NĐ-CP nhằm cụ thể hóa việc xử phạt đối với các vi phạm hành chính trong thi hành án dân sự

Thế nào là kháng nghị và giải quyết kháng nghị về thi hành án dân sự?

Hỏi đáp luật Dân Sự 30/07/2021

Kháng nghị, kiến nghị là quyền năng pháp lý của Viện kiểm sát được quy định trong Hiến pháp, Luật tổ chức Viện kiểm sát nhân dân.

Dịch vụ thẩm định giá chuyển giao công nghệ theo quy định của Luật chuyển giao 2017?

Hỏi đáp luật Dân Sự 31/07/2021

Bài viết trình bày về dịch vụ thẩm định giá chuyển giao công nghệ theo quy định của Luật chuyển giao 2017