Ai được sở hữu nhà ở tại Việt Nam?

Quyền sở hữu nhà ở tại Việt Nam là quyền được Nhà nước công nhận và bảo hộ theo quy định tại Điều 5, Luật Nhà ở số 65/2014/QH13 ngày 25/11/2014 ( sau đây gọi tắt là Luật Nhà ở năm 2014). Vậy theo quy định của pháp luật hiện hành, ai được sở hữu nhà ở tại Việt Nam? Hãy cùng chúng tôi tìm hiểu trong bài viết dưới đây.

Nhà ở là công trình xây dựng với mục đích để ở và phục vụ các nhu cầu sinh hoạt của hộ gia đình, cá nhân. Căn cứ tại Điều 7, Luật Nhà ở năm 2014, các đối tượng được sở hữu nhà ở tại Việt Nam bao gồm: 

1. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân trong nước.

Khoản 1, Điều 5, Luật Đất đai năm 2013 quy định tổ chức trong nước bao gồm cơ quan nhà nước, đơn vị vũ trang nhân dân, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức kinh tế, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp, tổ chức sự nghiệp công lập và tổ chức khác theo quy định của pháp luật về dân sự (sau đây gọi chung là tổ chức).

Hộ gia đình là những người có quan hệ hôn nhân, huyết thống, nuôi dưỡng theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình và đang sống chung.

Khoản 2, Điều 3, Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định gia đình là tập hợp những người gắn bó với nhau do hôn nhân, quan hệ huyết thống hoặc quan hệ nuôi dưỡng, làm phát sinh các quyền và nghĩa vụ giữa họ với nhau.

Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân trong nước là những đối tượng đầu tiên được sở hữu nhà ở tại Việt Nam. 

2. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài

Căn cứ tại Khoản 3, Điều 3, Luật Quốc tịch năm 2008, Người Việt Nam định cư ở nước ngoài là công dân Việt Nam và người gốc Việt Nam cư trú, sinh sống lâu dài ở nước ngoài.

Đây là đối tượng thứ hai được sở hữu nhà ở tại Việt Nam. 

3. Tổ chức, cá nhân nước ngoài quy định tại khoản 1 Điều 159 của Luật Nhà ở năm 2014.

Căn cứ tại Khoản 1, Điều 159, Luật Nhà ở năm 2014, đối tượng tổ chức, cá nhân nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam bao gồm:

+ Tổ chức, cá nhân nước ngoài đầu tư xây dựng nhà ở theo dự án tại Việt Nam 

+ Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, chi nhánh, văn phòng đại diện của doanh nghiệp nước ngoài, quỹ đầu tư nước ngoài và chi nhánh ngân hàng nước ngoài đang hoạt động tại Việt Nam (sau đây gọi chung là tổ chức nước ngoài);

+ Cá nhân nước ngoài được phép nhập cảnh vào Việt Nam. 

Các đối tượng trên dù không có quốc tịch Việt Nam nhưng vẫn được quyền sở hữu Nhà ở tại Việt Nam. 

Trên đây là các đối tượng được sở hữu nhà ở tại Việt Nam theo quy định của Luật Nhà ở năm 2014. Tuy nhiên, để được sở hữu nhà ở tại Việt Nam, các đối tượng này cũng cần phải đáp ứng các điều kiện cần thiết. Đó là các điều kiện gì? Hãy cùng chúng tôi tìm hiểu trong các bài viết tiếp theo. 

Xem thêm: Các điều kiện được công nhận quyền sở hữu nhà ở là gì?

Luật Hoàng Anh 

 

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Đối với nhà đầu tư xây dựng, kinh doanh kết cấu hạ tầng khu công nghiệp thì xử lý nộp tiền thuê đất ra sao?

Hỏi đáp luật Đất đai 19/07/2021

Bài viết trình bày về việc xử lý nộp tiền thuê đất đối với nhà đầu tư xây dựng, kinh doanh kết cấu hạ tầng khu công nghiệp

Xác định tiền thuê đất trong khu kinh tế không thông qua đấu giá khi được cho thuê đất trả tiền một lần là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 19/07/2021

Bài viết trình bày về việc xác định tiền thuê đất trong khu kinh tế không thông qua đấu giá khi được cho thuê đất trả tiền một lần

Tiền thuê mặt nước trong khu kinh tế được xác định như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 19/07/2021

Bài viết trình bày về việc xác định tiền thuê mặt nước trong khu kinh tế như thế nào?

Xử lý khi chưa cho thuê đất hoặc được cho thuê đất nhưng chưa điều chỉnh đơn giá thuê đất ra sao?

Hỏi đáp luật Đất đai 19/07/2021

Bài viết trình bày về việc xử lý thu tiền thuê đất khi người sử dụng đất chưa được cho thuê đất hoặc được cho thuê đất nhưng chưa điều chỉnh đơn giá thuê đất