Các điều kiện đối với việc tổ chức Hội nghị nhà chung cư lần đầu được quy định như thế nào?

Hội nghị nhà chung cư là hội nghị của các chủ sở hữu, người sử dụng nhà chung cư nếu chủ sở hữu nhà chung cư không tham dự. Vậy pháp luật hiện hành quy định như thế nào về Hội nghị nhà chung cư lần đầu? Luật Hoàng Anh xin được trình bày cụ thể trong bài viết dưới đây. 

Căn cứ tại Điều 13, Thông tư 02/2016/TT-BXD ngày 15/02/2016 của Bộ Xây dựng, được sửa đổi tại Khoản 5, Điều 1, Thông tư 06/2019/TT-BXD ngày của Bộ Xây dựng, Hội nghị nhà chung cư lần đầu được quy định như sau: 

1. Điều kiện để tổ chức hội nghị nhà chung cư lần đầu

02 điều kiện để tổ chức hội nghị nhà chung cư lần đầu đó là: 

+ Hội nghị của tòa nhà chung cư phải được tổ chức trong thời hạn 12 tháng, kể từ ngày nhà chung cư đó được bàn giao đưa vào sử dụng và có tối thiểu 50% số căn hộ đã được bàn giao cho người mua, thuê mua (không bao gồm số căn hộ mà chủ đầu tư giữ lại không bán hoặc chưa bán, chưa cho thuê mua).

Trường hợp quá thời hạn quy định tại Điểm này mà tòa nhà chung cư chưa có đủ 50% số căn hộ được bàn giao thì hội nghị nhà chung cư được tổ chức sau khi có đủ 50% số căn hộ được bàn giao;

+ Hội nghị của cụm nhà chung cư được tổ chức khi có tối thiểu 50% số căn hộ của mỗi tòa nhà trong cụm đã được bàn giao cho người mua, thuê mua (không bao gồm số căn hộ mà chủ đầu tư giữ lại không bán hoặc chưa bán, chưa cho thuê mua) và có tối thiểu 50% đại diện chủ sở hữu căn hộ của từng tòa nhà đã nhận bàn giao đưa vào sử dụng đồng ý nhập tòa nhà vào cụm nhà chung cư.

2. Điều kiện về số lượng người tham dự hội nghị nhà chung cư lần đầu 

Điều kiện về số lượng người tham dự cuộc họp hội nghị nhà chung cư lần đầu được quy định như sau:

+ Đối với hội nghị của tòa nhà chung cư thì phải có tối thiểu 50% đại diện chủ sở hữu căn hộ đã nhận bàn giao tham dự. 

Trường hợp không đủ số người tham dự quy định tại Điểm này thì trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày tổ chức họp hội nghị được ghi trong thông báo mời họp, chủ đầu tư hoặc đại diện chủ sở hữu căn hộ có văn bản đề nghị Ủy ban nhân dân cấp xã tổ chức hội nghị nhà chung cư;

+ Đối với hội nghị của cụm nhà chung cư thì phải đảm bảo số lượng đã đồng ý nhập tòa nhà vào cụm nhà chung cư tham dự.

Trường hợp không đủ số người tham dự theo quy định thì trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày tổ chức họp hội nghị được ghi trong thông báo mời họp, chủ đầu tư hoặc đại diện chủ sở hữu căn hộ có văn bản đề nghị Ủy ban nhân dân cấp xã tổ chức hội nghị nhà chung cư, trừ trường hợp tòa nhà trong cụm tổ chức họp hội nghị nhà chung cư riêng tại điều kiện thứ nhất.

Xem thêm: Tổng hợp các bài viết về Luật Nhà ở

Luật Hoàng Anh 

 

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Các quy định của pháp luật về việc kiểm định, đánh giá chất lượng nhà chung cư là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 05/08/2021

Bài viết trình bày về việc kiểm định, đánh giá chất lượng nhà chung cư

Thời hạn sử dụng nhà chung cư là bao lâu?

Hỏi đáp luật Đất đai 05/08/2021

Bài viết trình bày các quy định về thời hạn sử dụng nhà chung cư

Các quy định về chỗ để xe và việc xác định diện tích sử dụng căn hộ, diện tích khác trong nhà chung cư là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 06/08/2021

Bài viết trình bày về chỗ để xe và việc xác định diện tích sử dụng căn hộ, diện tích khác trong nhà chung cư

Phần sở hữu chung, sử dụng chung của nhà chung cư được quản lý như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 06/08/2021

Bài viết trình bày các quy định về việc quản lý phần sở hữu chung, sử dụng chung của nhà chung cư

Phần sở hữu riêng và phần sở hữu chung của nhà chung cư được quy định như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 06/08/2021

Bài viết trình bày các quy định về phần sở hữu riêng và phần sở hữu chung của nhà chung cư

Các quy định chung của pháp luật về thành lập, thành phần Ban quản trị nhà chung cư là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 06/08/2021

Bài viết trình bày các quy định chung của pháp luật về thành lập, thành phần Ban quản trị nhà chung cư

Hoạt động của Ban quản trị nhà chung cư được quy định như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 06/08/2021

Bài viết trình bày về các hoạt động của Ban quản trị nhà chung cư

Các nội dung trong Hội nghị chung cư lần đầu bao gồm những nội dung nào ?

Hỏi đáp luật Đất đai 06/08/2021

Bài viết trình bày về các nội dung trong Hội nghị chung cư lần đầu