Các quy định của pháp luật về việc xử lý một số vấn đề cụ thể trong trường hợp giao đất, cho thuê đất trước ngày 01/07/2014 là gì? (P2)

Căn cứ tại Điều 32, Nghị định 46/2014/NĐ-CP ngày 15/05/2014 của Chính phủ hướng dẫn tại Khoản 9, Điều 3, Nghị định 135/2016/NĐ-CP ngày 09/09/2016 của Chính phủ và Khoản 9, Điều 3, Nghị định 123/2017/NĐ-CP ngày 14/11/2017 của Chính phủ, tiếp nối các vấn đề đã trình bày trong bài viết trước, bài viết này chúng tôi tiếp tục tìm hiểu các vấn đề cần được xử lý trong trường hợp giao đất, cho thuê đất trước ngày 01/07/2014 bao gồm:

1. Vấn đề 2

Căn cứ tại Khoản 2, Điều 32, Nghị định 46/2014/NĐ-CP ngày 15/05/2014 của Chính phủ, đây là trường hợp các dự án đang thực hiện giảm tiền thuê đất đến năm 2014 theo quy định của Chính phủ và Thủ tướng Chính phủ về các giải pháp tháo gỡ khó khăn cho sản xuất kinh doanh, hỗ trợ thị trường, giải quyết nợ xấu, hết thời gian được giảm tiền thuê đất theo các chính sách này mà vẫn chưa hết thời gian ổn định đơn giá thuê đất. 

Khi đó, các dự án này được áp dụng đơn giá thuê đất theo quy định tại Nghị định 46/2014/NĐ-CP ngày 15/05/2014 của Chính phủ và áp dụng bắt đầu từ ngày 01/01/2015.

2. Vấn đề 3

Căn cứ tại Khoản 3, Điều 32, Nghị định 46/2014/NĐ-CP ngày 15/05/2014 của Chính phủ được hướng dẫn tại Khoản 2, Điều 18, Thông tư 77/2014/TT-BTC ngày 16/06/2014 của Bộ Tài chính, đây là trường hợp người sử dụng đất chưa được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho thuê đất, đang sử dụng đất vào mục đích sản xuất kinh doanh , nếu đã được cơ quan thuế thông báo tạm nộp tiền thuê thuê đất theo giá đất trước ngày 01/07/2014 thì được nộp tiền theo thông báo và không phải điều chỉnh lại số tiền thuê đất đã thông báo. Cụ thể Cơ quan thuế phối hợp với các cơ quan có liên quan thực hiện rà soát, tổng hợp báo cáo Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định thu tiền thuê đất theo số tiền mà người sử dụng đất phải nộp theo thông báo tạm nộp và không phải điều chỉnh lại số tiền thuê đất đã thông báo.

Kể từ ngày 01/07/2014, cơ quan thuế xác định số tiền thuê đất phải nộp hàng năm, trên cơ sở giá đất tại Bảng giá đất, hệ số điều chính giá đất và tỷ lệ giá đất để xác định đơn giá thuê đất do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh ban hành, diện tích đất và mục đích sử dụng đất thực tế đang sử dụng, cơ quan thuế phối hợp với các cơ quan có liên quan theo chức năng, nhiệm vụ được phân công thực hiện xác định đơn giá thuê đất và thông báo số tiền thuê đất phải nộp hàng năm.

Xem thêm: Đơn giá thuê đất được xác định như thế nào?

Ủy ban nhân dân cấp tỉnh chỉ đạo cơ quan tài nguyên và môi trường hoàn thiện hồ sơ cho thuê đất, thuê mặt nước theo quy định của pháp luật.

3. Vấn đề 4

Căn cứ tại Khoản 4, Điều 32, Nghị định 46/2014/NĐ-CP ngày 15/05/2014 của Chính phủ được hướng dẫn tại Khoản 3, Điều 18, Thông tư 77/2014/TT-BTC ngày 16/06/2014 của Bộ Tài chính, đây là trường hợp người sử dụng đất được cho thuê đất trước ngày 01/07/2014 nhưng chưa thực hiện điều chỉnh đơn giá thuê đất và nộp tiền thuê đất hàng năm theo thông báo tạm nộp của cơ quan thuế. 

Khi đó, việc xử lý được quy định như sau:

+ Trường hợp tạm nộp tiền thuê đất hàng năm theo chính sách và giá đất tại thời điểm ban hành Thông báo tạm nộp tiền thuê đất thì được thực hiện quyết toán số tiền thuê đất theo số đã tạm nộp.

Cơ quan thuế báo cáo Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định cho phép thu tiền thuê đất theo số mà người sử dụng đất đã tạm nộp theo thông báo tạm nộp và không phải điều chỉnh lại số tiền thuê đất đã thông báo

+ Trường hợp tạm nộp tiền thuê đất hàng năm theo chính sách và giá đất trước ngày 10/12/2005 và không thuộc trường hợp quy định tại Khoản 7 Điều 15 Nghị định 46/2014/NĐ-CP thì phải thực hiện điều chỉnh đơn giá thuê đất, quyết toán số tiền thuê đất đã tạm nộp và truy thu số tiền thuê đất phải nộp theo quy định.

Cơ quan thuế phối hợp với các cơ quan có liên quan báo cáo Ủy ban nhân dân cấp tỉnh việc thực hiện điều chỉnh đơn giá thuê đất theo quy định của pháp luật từng thời kỳ. Trên cơ sở đó, cơ quan thuế quyết toán số tiền thuê đất đã tạm nộp và truy thu số tiền thuê đất phải nộp bổ sung (nếu có).

+ Cơ quan thuế xác định và điều chỉnh đơn giá thuê đất đối với các trường hợp trên và áp dụng từ ngày 01/7/2014.

Xem thêm: Các quy định của pháp luật về việc xử lý một số vấn đề cụ thể trong trường hợp giao đất, cho thuê đất trước ngày 01/07/2014 là gì? (P1)

Luật Hoàng Anh 

Tổng đài tư vấn pháp luật

0908 308 123
Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

0908 308 123

luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Trường hợp giao đất, cho thuê đất trước ngày 01/07/2014 được xử lý như thế nào? (P3)

Hỏi đáp luật Đất đai 26/06/2021

Bài viết trình bày việc xử lý một số trường hợp giao đất, cho thuê đất trước ngày 01/07/2014 được quy định tại Điều 60, Luật đất đai năm 2013, Điều 31 Nghị định 46/2014/NĐ-CP

Trường hợp giao đất, cho thuê đất trước ngày 01/07/2014 được xử lý như thế nào? (P4)

Hỏi đáp luật Đất đai 26/06/2021

Bài viết trình bày về việc xử lý một số trường hợp giao đất, cho thuê đất trước ngày 01/07/2014 quy định tại Điều 60, Luật đất đai năm 2013, Điều 31 Nghị định 46/2014/NĐ-CP

Ai có thẩm quyền giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất?

Hỏi đáp luật Đất đai 25/06/2021

Bài viết trình bày về thẩm quyền giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất quy định tại Điều 59, Luật đất đai năm 2013

Các quy định của pháp luật về việc xử lý một số vấn đề cụ thể trong trường hợp giao đất, cho thuê đất trước ngày 01/07/2014 là gì? (P1)

Hỏi đáp luật Đất đai 26/06/2021

Bài viết trình bày về việc xử lý một số vấn đề cụ thể trong trường hợp giao đất, cho thuê đất trước ngày 01/07/2014 quy định tại Điều 32, Nghị định 46/2014/NĐ-CP